Nhưng vì làm chứng chỉ hành nghề ở Tp Hồ Chí Minh khá khó khăn, nên mình muốn về nơi mình đăng kí hộ khẩu thường trú là Gia Lai để xin cấp chứng chỉ hành nghề, như vậy có hợp lệ không? Phòng khám mình làm hoàn toàn hợp pháp và đầy đủ giấy tờ hoạt động ?

Xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật lao động của công ty luật Minh Khuê.

>> Tư vấn Luật lao động trực tuyến, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn,Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

Cơ sơ pháp lý

Thông tư số 41/2011/TT-BYT ngày 14/11/2011 của Bộ Y tế về hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh

Nội dung tư vấn

Căn cứ khoản 3, Điều 7, Mục 1, Chương II của Thông tư số 41/2011/TT-BYT ngày 14/11/2011 của Bộ Y tế về hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, quy định: “Chứng chỉ hành nghề do Bộ trưởng Bộ Y tế hoặc Giám đốc Sở Y tế tỉnh cấp, cấp lại theo mẫu quy định và “mỗi cá nhân chỉ được cấp một chứng chỉ hành nghề”.

Ngoài ra,  theo quy định tại khoản 1, Điều 11, Mục 3, Chương II của Thông tư số 41/2011/TT-BYT ngày 14/11/2011 của Bộ Y tế về hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, về nguyên tắc đăng ký hành nghề được quy định, cụ thể như sau:
Người hành nghề đã đăng ký hành nghề tại một cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thì không được đăng ký làm người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên địa bàn tỉnh khác…

Nếu như bạn làm việc ở TP. Hồ Chí Minh thì bạn phải có chứng chỉ hàng nghề y do Sở Y tế TP.Hồ Chí Minh cấp. Trường hợp bạn đã có Giấy chứng chỉ hàng nghề do Sở y tế của Gia Lai cấp thì vẫn phải xin chứng chỉ hành nghề của Sở y tế TP.HCM, khi đó Sở y tế sẽ yêu cầu bạn nộp thêm Giấy xác nhận không đăng kí hành nghề tại Gia Lai.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật.