Đến 12/2015 tôi mới bắt đầu được tính thâm niên nhà giáo lần đầu. Theo quy định thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo từ 1/5/2011. Xin hỏi thời gian đi học tập nghiên cứu sinh tại Trung quốc (từ 9/2011- 7/2015) có được tính vào năm được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo không. Vì theo nghị định 54/2011/NĐ-CP về chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo và thông tư liên tịch 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện một số điều của nghị định 54/2011/NĐ-CP ngày 4/7/2011 không thấy có điều nào quy định là trường hợp đi học tập ở trong nước và nước ngoài là không được tính vào thời gian hưởng thâm niên. Trường của tôi không tính thời gian đi học tập ở nước ngoài của tôi vào thời gian tính hưởng thâm niên nhà giáo. Vậy cánh tính đó đúng hay chưa ? Nếu chưa đúng thì cách tính năm thâm niên nhà giáo của tôi như thế nào. Xin chân thành cảm ơn luật sự.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật Lao động  của công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn về tính thâm niên nhà giáo theo quy định pháp luật

Luật sư tư vấn pháp luật Lao động  gọi: 1900.1940

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Công ty nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

1. Căn lý pháp lý:

Nghị định 54/2011/NĐ-CP Về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo 

Thông tư 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH Hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 54/2011/NĐ-CP ngày 04 tháng 7 năm 2011 của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo 

Thông tư 29/2015/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH 

2. Nội dung tư vấn:

Về phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo pháp luật đã có các quy định và hướng dẫn cụ thể như sau:

Nghị định 54/2011/NĐ-CP có quy định:

"Điều 2. Điều kiện, thời gian tính hưởng và thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

1. Điều kiện được tính hưởng phụ cấp thâm niên

Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên.

2. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên

a) Thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục;

b) Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản này để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

3. Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;

b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử".

Thông tư 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH được sử đổi bổ sung theo thông tư 29/2015/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH hướng dẫn Điều 2 của Nghị định 54/2011/NĐ-CP như sau:

"Điều 2. Hướng dẫn về thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên, mức hưởng phụ cấp thâm niên quy định tại Điều 2, Điều 3 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP

1. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên được xác định bằng tổng các thời gian sau:

a) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập;

b) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục ngoài công lập (đối với nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập mà trước đây đã giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục ngoài công lập);

c) Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành, nghề khác, gồm: thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, kiểm tra Đảng và thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội, công an và cơ yếu (nếu có);

d) Thời gian đi nghĩa vụ quân sự theo luật định mà trước khi đi nghĩa vụ quân sự đang được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề;

đ) Thời gian quy định tại các điểm a, b khoản này không bao gồm thời gian quy định tại khoản 3 Điều 2 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP.

..."

Như vậy, căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 2 Nghị định 54/2011/NĐ-CP và các quy định hướng dẫn, thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên là thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục. Đối chiếu với quy định này, thời gian đi nghiên cứu sinh ở nước ngoài của bạn không thuộc thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo do không phải là thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục. Bạn có thể tham khảo thông tư Thông tư 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH  để biết rõ hơn về cách tình phụ cấp thâm nhiên.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.1940 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê. Xin cảm ơn.

Trân trọng./.                                  

Bộ phận tư vấn Luật lao động.