Người đó xin nghỉ việc từ ngày 11/05/2015, lý do con nhỏ không ai trông giữ nên không thể đi làm. Công ty cho người đó thôi việc theo nguyện vọng cá nhân. Và công ty đi nộp điều chỉnh giảm BH cho người này từ tháng 05/2015 nộp trước ngày 20/5/2015.

Sau đó công ty đóng tiền bảo hiểm, khi đi nộp chế độ dưỡng sức thì được trả lời là không được do người này đã nghỉ việc và không đóng BH tháng 5 thì có đúng không ạ ? Vì người này vẫn đi làm từ ngày 06/05/2015 đến 11/05/2015.

Tôi xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: N.T.L.Q

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn pháp luật lao động gọi:  - 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc đến Công ty Luật Minh Khuê, căn cứ vào những thông tin bạn cung cấp xin được tư vấn cho bạn như sau:

 

Căn cứ pháp lý

- Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

Nội dung tư vấn

-Theo luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định.

Điều 35. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

-Nhân viên công ty bạn nghỉ thai sản từ tháng 11/2014 đến tháng 05/2015 , công ty bạn làm chế độ dưỡng sức cho nhân viên đó từ ngày 01/05/2015 đến 05/05/2015 và công ty đã đi nộp điều chỉnh giảm bảo hiểm cho người này từ tháng 05/2015, nộp trước ngày 20/05/2015 nghĩa là xem như nhân viên đó nghỉ thai sản xong là nghỉ việc luôn nên không được nghỉ dưỡng sức nữa. Nhân viên đó muốn nghỉ dưỡng sức thì phải làm chế độ này trước tháng 5,vì thời gian giải quyết hồ sơ trong 15 ngày nên phải làm chế độ này trước đó, sau khi làm xong thì công ty mới có thể báo giảm được

Trên đây là ý kiến tư- T vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẪN PHÁP LUẬT LAO ĐỘNG.