Tôi vẫn nghỉ và khi trở lại làm việc thì họ làm kỷ luật tôi với vi phạm nghỉ không lý do. Vậy tôi xin hỏi là:

- Thứ nhất, những trường hợp như thế nào là nghỉ không có lý do ?

- Thứ hai trường hợp của tôi sẽ xử lý như thế nào?

Tôi xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: Đ.H.N

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn pháp luật lao động gọi:    1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê. Đối với trường hợp của bạn, tôi sẽ tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Bộ luật Lao động năm 2012

2. Nội dung trả lời

Đoạn 2 Khoản 3 Điều 126 BLLĐ 2012 có giải thích về việc nghỉ có lý do như sau:

"Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động."

Như vậy, có thể hiểu ngoài các lý do quy định trên thì các lý do khác đều được coi là không chính đáng hay được coi là nghỉ không lý do.

Điều 116 BLLĐ quy định về nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương:

"1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương."

Như vậy, trong trường hợp em gái bạn kết hôn là em ruột thì theo quy định trên bạn có quyền được nghỉ không hưởng lương 01 ngày. Ngoài ra, người lao động và người sử dụng lao động có thể thỏa thuận với nhau về việc nghỉ không hưởng lương. Đối với trường hợp người sử dụng lao động không đồng ý với yêu cầu của bạn thì bạn phải tiếp tục đi làm mà không được tự ý nghỉ việc. Trường hợp bạn tự ý nghỉ việc mà không có lý do chính đáng thì bạn sẽ bị xử lý kỷ luật nếu hành vi vi phạm của bạn đã được quy định trong nội quy lao động.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh KHuê