Vì trước đây công ty của tôi chưa có Giấp phép kinh doanh nên đã sử dụng thông tin công ty mẹ là Công ty cổ phần TM&ĐT Công nghệ ECOTECH Việt Nam. Nay công ty đã có Giấy phép kinh doanh nên muốn ký lại Hợp đồng lao động lấy tên là ECOTECH Cần Thơ

Vậy tôi muốn hỏi là công ty tôi có cần làm quyết định chấm dứt HĐLĐ cũ rồi làm lại HĐLĐ mới cho người lao động ký hay không ?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: N.B.N

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật Lao động của Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn chế độ thai sản, mức đền bù khi bị công ty chấm dứt hợp đồng trước thời hạn ?

Tư vấn luật lao động gọi - 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho công ty luật Minh Khuê. Trên cơ sở thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xin phép được trả lời những thắc mắc của bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

-Bộ luật Lao động năm 2012

2. Nội dung trả lời:

- Theo quy định tại Điều 35, Bộ luật Lao động 2012 về sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động thì:

"Điều 35. Sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động

1. Trong quá trình thực hiện hợp đồng lao động, nếu bên nào có yêu cầu sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì phải báo cho bên kia biết trước ít nhất 3 ngày làm việc về những nội dung cần sửa đổi, bổ sung.

2. Trong trường hợp hai bên thỏa thuận được thì việc sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động được tiến hành bằng việc ký kết phụ lục hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới.

3. Trong trường hợp hai bên không thoả thuận được việc sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết."

- Các trường hợp được chấm dứt hợp đồng lao động được quy định tại Điều 36, Bộ luật Lao động 2012 như sau:

"Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

4. Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.

5. Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.

6. Người lao động chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

7. Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết; người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

8. Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại khoản 3 Điều 125 của Bộ luật này.

9. Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật này.

10. Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã."

- Đối chiếu các quy định trên với thông tin do bạn cung cấp là công ty bạn chỉ muốn thay đổi tên người sử dụng lao động từ tên công ty mẹ là "Công ty cổ phần TM&ĐT Công nghệ ECOTECH Việt Nam" thành tên công ty bạn hiện giờ là "ECOTECH Cần Thơ", vậy theo ý kiến của chúng tôi nếu công ty bạn muốn giao kết hợp đồng mới và chấm dứt các hợp đồng lao động hiện tại với những người lao động thì cần phải lưu ý 1 số điều như sau:

- Phải báo cho người lao động biết trước ít nhất 3 ngày làm việc về những nội dung cần sửa đổi, bổ sung.

- Tiến hành thỏa thuận với người lao động về nội dung sửa đổi. Ở đây, bao gồm có 2 nội dung:

+ Thứ nhất là việc thay đổi tên người sử dụng lao động

+ Thứ hai: thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hiện tại và ký kết hợp đồng lao động mới

Trong hai 2 nội dung này, thiết nghĩ người lao động sẽ chấp nhận nếu các quyền lợi của họ về lương bổng, trợ cấp, bảo hiểm, thời gian nghỉ ngơi... trong hợp đồng cũ và các quyền lợi khác vẫn được công ty bạn cam kết giữ nguyên và nghiêm túc thực hiện.

- Để đảm bảo việc chấm dứt có hiệu lực pháp lý, trong hợp đồng mới bên công ty bạn nên có 2 điều khoản như sau:

+ Điều khoản quy định rõ sau khi ký hợp đồng lao động này thì hợp đồng lao động trước kia sẽ được chấm dứt

+ Điều khoản cam kết đảm bảo thực hiện các quyền lợi của người lao động: thời gian đóng bảo hiểm, thời gian làm việc trong công ty, các khoản trợ cấp,...

- Thông báo và xin ý kiến của các cơ quan có liên quan: cơ quan bảo hiểm, sở lao động...

Nếu còn có điều gì thắc mắc, mời bạn vui lòng gửi thư theo địa chỉ này hoặc gọi điện trực tiếp đến tổng đài 1900.6162 để được giải đáp nhanh chóng và chính xác nhất.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ