Công ty tôi ký hợp đồng bảo vệ tôi có 01 số thắc mắc sau:

- Thời gian ký hợp đông thử việc là bao lâu?

- Thời gian làm việc của bảo vệ 01 ngày làm mấy giờ, 01 tháng làm bao nghiêu ngày?

- Nếu ký 03 tháng có tham gia BHXH, BHYT, BHTN hay không? Công ty tôi ký hợp đông bảo vệ thời gian thử việc là 06 ngày không tham gia BHXH, BHYT, BHTN hưởng 85% lương hết thời gian thử việc ký hợp đồng 01 năm tham gia bảo hiểm đầy đủ. Xin Luậy sư tư vấn như vậy có đúng không? Rất mong nhận được sự tư vấn của Luật sư. Kính chào.

Câu hỏi được biên tập từ Chuyên mục tư vấn Luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn việc ký hợp đồng bảo vệ ?

Luật sư tư vấn Luật Lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

 

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Đối với vấn đề bạn thắc mắc chúng tôi xin được trả lời như sau:

1, Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Lao động 2012 

Nghị định số 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số điều luật của Bộ luật Lao động 2012

2, Nội dung tư vấn:

Theo quy định tại Bộ luật lao động 2012 về vấn đề thử việc người lao động như sau:

'' Điều 26. Thử việc

1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc.

Điều 27. Thời gian thử việc

Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.''

Như vậy, theo quy định nêu trên thì thời gian thử việc trong trường hợp này là không quá 30 ngày.

Còn thời gian lao động được quy định tại Điều 104 cảu Bộ luật Lao động 2012 như sau:

'' Điều 104. Thời giờ làm việc bình thường

1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần .

Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.

3. Thời giờ làm việc không quá 06 giờ trong 01 ngày đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.''

Còn về vấn đề tiền lương trong thời gian thử việc như bên công ty bạn là đúng với quy định của Điều 28:

'' Điều 28. Tiền lương trong thời gian thử việc

Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.''

Về việc ký hợp đồng sau khi thử việc được quy định như sau:

'' Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.''

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng qua email Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email hoặc qua tổng đài 1900.6162. Chúng tôi sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng .

Bộ phận Tư vấn Luật Lao động.