Thưa Luật Minh! Tôi là Nguyễn Hữu P, sinh ngày 06/9/1959. Tôi làm công tác trực tiếp đứng lớp dạy học từ 01/10/1979 hàng năm đều đạt lao động tiên tiến và các danh hiệu khác. Năm 2010 tôi đã phải mổ cột sống nhưng hàng năm có nhiều tháng vẫn đau phải vào viện để phục hồi năng. Hai năm gần đây tôi thấy xuất hiện nhiều cơn đau co thắt ngực, khó thở và chóng mặt mất phương hướng... Tháng 6/2016 tôi khám ở viện tim mạch thì tôi đã bị Xơ Vữa Động Mạch Vành 30% - 40%. Do sức khỏe không đảm bảo nên tôi muốn xin nghỉ để đi chữa bệnh dài hạn (từ đầu tháng 10/2016).

Vậy tôi là viên chức giáo dục có thể được nghỉ hưu sớm theo nghị định 108 không? Nếu tháng 10; 11;12 năm 2016 và tháng 1; 2; 3;... của năm 2017 tôi đi chữa bệnh có giấy xác nhận của cơ sở y tế và hưởng lương bảo hiểm xã hội chi trả.

Sở dĩ tôi hỏi câu hỏi trên là vì: Tôi đã đem toàn bộ hồ sơ khám chữa bệnh của tôi đến hỏi phòng nội vụ nơi tôi công tác và hỏi câu hỏi như trên thì được trả lời là: đối với giáo viên thì muốn nghỉ theo NĐ108 lý do ốm đau thì phải có 2 NĂM HỌC (chứ không phải hai năm dương lịch liền kề) mỗi năm nghỉ ốm đau 60 ngày có giấy xác nhận của cơ sở y tế và hưởng lương bảo hiểm xã hội.

Thưa luật sư! Tôi đã tìm hiểu nhưng không thấy có văn bản hướng dẫn nào như trả lời của phòng nội vụ. Tôi xin được Luật Sư sớm hỗ trợ tư vấn giải đáp thắc mắc tôi nêu ở trên. Xin cảm ơn!.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động của công ty luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900 6162

Trả lời:

 

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Căn cứ pháp lý:

Nghị định 108/2014/NĐ-CP về chính sách tinh giảm biên chế

Thông tư liên tịch 01/2015/TTLT-BNV-BTC của Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính về việc hướng dẫn một số điều của Nghị định 108/2014/NĐ-CP ngày 20/11/2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế

II. Nội dung phân tích: 

Điểm g Khoản 1 Điều 6 Nghị định 108/2014/NĐ-CP quy định một trong các trường hợp tinh giảm biên chế là:

"1. Cán bộ, công chức, viên chức trong biên chế và cán bộ, công chức cấp xã hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc quỹ tiền lương của đơn vị sự nghiệp theo quy định của pháp luật (sau đây gọi chung là cán bộ, công chức, viên chức), thuộc đối tượng tinh giản biên chế nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

g) Có 02 năm liên tiếp liền kề tại thời điểm xét tinh giản biên chế, mỗi năm có tổng số ngày nghỉ làm việc là số ngày nghỉ tối đa do ốm đau theo quy định tại Khoản 1 Điều 23 Luật Bảo hiểm xã hội, có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh và cơ quan Bảo hiểm xã hội chi trả trợ cấp ốm đau theo quy định hiện hành."

Vì bạn sinh ngày 06/9/1959 và công tác trực tiếp đứng lớp dạy học từ 01/10/1979 hàng năm đều đạt lao động tiên tiến và các danh hiệu khác. Năm 2010 tôi đã phải mổ cột sống nhưng hàng năm có nhiều tháng vẫn đau phải vào viện để phục hồi năng. Hai năm gần đây tôi thấy xuất hiện nhiều cơn đau co thắt ngực, khó thở và chóng mặt mất phương hướng... Tháng 6/2016 tôi khám ở viện tim mạch thì tôi đã bị Xơ Vữa Động Mạch Vành 30% - 40%. Do sức khỏe không đảm bảo nên tôi muốn xin nghỉ để đi chữa bệnh dài hạn (từ đầu tháng 10/2016). Tức là thời gian làm việc của bạn tính từ  01/10/1979 đến đầu tháng 10/2016. Như vậy bạn có đủ điều kiện để nghỉ hưu trước tuổi theo Điểm g Khoản 1 Điều 6 Nghị định 108/2014/NĐ-CP và được quy định chi tiết tại Khoản 3 Điều 2 Thông tư liên tịch 01/2015/TTLT-BNV-BTC như sau:

Điều 2. Trường hợp tinh giản biên chế quy định tại Điểm g Khoản 1 Điều 6 Nghị định số 108/2014/NĐ-CP

Cán bộ, công chức, viên chức trong biên chế và cán bộ, công chức cấp xã hưởng lương từ ngân sách Nhà nước hoặc quỹ tiền lương của đơn vị sự nghiệp theo quy định của pháp luật (sau đây gọi chung là cán bộ; công chức, viên chức) có 02 năm liên tiếp liền kề tại thời điểm xét tinh giản biên chế, mỗi năm có tổng số ngày nghỉ làm việc tối thiểu bằng số ngày nghỉ tối đa do ốm đau theo quy định tại Khoản 1 Điều 23 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006, Khoản 1 Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh và cơ quan Bảo hiểm xã hội chi trả trợ cấp ốm đau theo quy định hiện hành, cụ thể như sau:

3. Những người làm việc trong điều kiện bình thường và có thời gian đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 30 năm trở lên, mỗi năm có tổng số ngày nghỉ làm việc là 60 ngày."

Khoản 1 Điều 4 Thông tư liên tịch 01/2015/TTLT-BNV-BTC quy định về thời gian để tính chế độ tinh giảm biên chế như sau:

"Điều 4. Thời gian để tính chế độ

1. Thời gian để tính chế độ là thời gian làm việc trong các cơ quan của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước và các hội được tính hưởng bảo hiểm xã hội và đóng bảo hiểm xã hội (theo sổ bảo hiểm xã hội của mỗi người), nhưng chưa hưởng trợ cấp thôi việc hoặc chưa hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần hoặc chưa hưởng chế độ phục viên, xuất ngũ. Nếu thời gian tính chế độ có tháng lẻ thì được tính tròn theo nguyên tắc dưới 3 tháng thì không tính; từ đủ 3 tháng đến đủ 6 tháng tính là 1/2 năm; từ trên 6 tháng đến dưới 12 tháng tính tròn là 1 năm."

Như vậy, vì thời gian làm việc của giáo viên tính theo năm học nên căn cứ vào các quy định trên thì việc phòng nội nơi bạn công tác trả lời là: đối với giáo viên thì muốn nghỉ theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP lý do ốm đau thì phải có 2 NĂM HỌC (chứ không phải hai năm dương lịch liền kề) mỗi năm nghỉ ốm đau 60 ngày có giấy xác nhận của cơ sở y tế và hưởng lương bảo hiểm xã hội là đúng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận Tư vấn pháp luật Lao động.