Em xin cám ơn nhiều!

Người hỏi: Nguyễn Phát

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật sở hữu trí tuệ của công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn việc tự chế xe máy cải biên ?

Tư vấn việc tự chế xe máy cải biên - Ảnh do khách hàng cung cấp

Trả lời:

Cơ sở pháp lý:

Luật sở hữu trí tuệ 2005

Nội dung trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục tư vấn pháp luật của chúng tôi. Câu hỏi của bạn, Luật Minh Khuê xin trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 64 Luật sở hữu trí tuệ 2005 quy định về đối tượng không được bảo hộ với danh nghĩa kiểu dáng công nghiệp thì các đối tượng này bao gồm:

Điều 64. Đối tượng không được bảo hộ với danh nghĩa kiểu dáng công nghiệp

Các đối tượng sau đây không được bảo hộ với danh nghĩa kiểu dáng công nghiệp:

1. Hình dáng bên ngoài của sản phẩm do đặc tính kỹ thuật của sản phẩm bắt buộc phải có;

2. Hình dáng bên ngoài của công trình xây dựng dân dụng hoặc công nghiệp;

3. Hình dáng của sản phẩm không nhìn thấy được trong quá trình sử dụng sản phẩm.

Căn cứ theo quy định trên thì hình dáng của chiếc xe mô tô sẽ không được bảo hộ quyền sở hữu trí tuệ với danh nghĩa là kiểu dáng công nghiệp vì hình dáng bên ngoài của mô tô là do đặc tính kỹ thuật của sản phẩm bắt buộc phải như vậy (tất cả các loại mô tô đều có kiểu dáng chung giống nhau về cấu trúc bên ngoài chỉ khác nhau là ở chỗ mỗi sản phẩm sẽ có màu sắc, hình dáng cách điệu khác nhau giữa các loại xe khác nhau). Chính vì vậy, bạn có thể làm chiếc xe điện có kiểu dáng giống với chiếc mô tô.

Còn xét dưới góc độ luật hành chính thì:

Khoản 3 Điều 33 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 của Chính phủ quy định: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với chủ xe mô tô, xe gắn máy; các loại xe tương tự mô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

- Tự ý đục lại số khung, số máy;

- Tẩy xóa, sửa chữa hoặc giả mạo hồ sơ đăng ký xe;

- Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước của xe;

Như vậy, nếu bạn thay đổi loại bô và vị trí bô không đúng kết cấu, chủng loại của xe thì có thể bị cảnh sát giao thông xử phạt theo quy định của pháp luật.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật Sở hữu trí tuệ