Em xin hỏi : công ty em có ký hợp đồng thu dọn phế thải ,dọn vệ sinh công nghiệp cho một đơn vị A trong phế thải đó em có chon lọc được một phần phế thải để bán cho đơn vị B xin hỏi : - Công ty em có được xuất hóa đơn VAT không cụ thể ở đây là bột mài đá granit. - Nếu được thì phí và thuế là bao nhiêu?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật thuế của Công ty Luật Minh Khuê.

 Vấn đề về thuế giá trị gia tăng ?

Luật sư tư vấn luật thuế thu nhập doanh nghiệp, gọi1900.1940

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật thuế giá trị gia tăng sửa đổi, bổ sung năm 2013

Thông tư 64/2013/TT - BTC

2. Nội dung tư vấn:

Theo quy định của thông tư 64/2013/ TT - BTC thì tổ chức, cá nhân khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì được xuất hóa đơn VAT. Như vậy, doanh nghiệp anh/ chị được xuất VAT nếu doanh nghiệp thực hiện khai, tính thuế theo phương pháp khấu trừ thuế nếu không thì doanh nghiệp không được xuất hóa đơn VAT. ( điểm a khoản 2 Điều 3 Thông tư 64/2013/TT - BTC) 

Trong trường hợp doanh nghiệp anh/ chị được xuất hóa đơn VAT, thuế giá trị gia tăng phải nộp sẽ được tính theo công thức sau: VAT = Giá tính thuế * 10% ( Điều 6, khoản 3 Điều 8 Luật thuế giá trị gia tăng sửa đổi, bổ sung năm 2013).

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế