Số tiền 37.000.00 VND trên chỉ là con số ước lượng dựa trên số lượng hàng mua về áp dụng giá đó và công thức tính giá bán, có đủ căn cứ để công ty yêu cầu em phải bồi thường thiệt hại không? Nếu chứng minh là em đã làm thiệt hại của công ty số tiền trên thì phải có các giấy tờ gì?

Xin luật sư giải đáp thắc mắc giúp em, em xin cảm ơn!

Người hỏi: Nganha

Câu hỏi được biên tập từ chuyên muc hỏi đáp pháp luật của Công ty luật Minh Khuê,

Luật sư tư vấn pháp luật thuế trực tuyến ?

Tư vấn pháp luật thuế và bồi thường thiệt hại gọi: 1900 6162

 

Trả lời:

Công ty Luật Minh Khuê đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến công ty. Về vấn đề của bạn công ty xin giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Thông tư số 166/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế

- Nghị định số 105/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán

2. Nội dung phân tích:

Do bạn chưa cung cấp rõ thông tin về việc khai thuế của công ty bạn nên chúng tôi đưa ra hai trường hợp sau:

Trường hợp 1: Trường hợp không bị xử phạt vi phạm hành chính về thuế

Những trường hợp không xử phạt vi phạm hành chính về thuế quy định tại Điều 5 Thông tư số 166/2013/TT-BTC như sau:

" Điều 5. Những trường hợp không xử phạt vi phạm hành chính về thuế

1. Các trường hợp theo quy định tại Điều 11 Luật xử lý vi phạm hành chính.

2. Trường hợp khai sai, người nộp thuế đã khai bổ sung hồ sơ khai thuế và đã nộp đủ số tiền thuế phải nộp, trước thời điểm cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế hoặc trước thời điểm cơ quan thuế phát hiện không qua thanh tra, kiểm tra tại trụ sở người nộp thuế hoặc trước thời điểm cơ quan có thẩm quyền khác phát hiện."

Do vậy, khi áp dụng sai biểu thuế nhưng chưa đến thời điểm cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế thanh tra thuế tại trụ sở công ty bạn hoặc trước thời điểm cơ quan thuế phát hiện không qua thanh tra, kiểm tra tại trụ sở người nộp thuế hoặc trước thời điểm cơ quan có thẩm quyền khác phát hiện mà công ty bạn cũng như công ty bạn đang làm việc khai bổ sung hồ sơ khai thuế và nộp đủ số tiền thuế phải nộp thì bạn không phải chịu trách nhiệm bồi thường cũng như công ty bạn không bị xử phạt vi phạm hành chính về thuế.

Trường hợp 2: Trường hợp bị xử phạt hành chính về thuế

Nếu việc áp dụng sai biểu thuế trên không thuộc những trường hợp quy định tại Điều 5 Thông tư số 111/2013/TT-BTC thì công ty bạn sẽ phải chịu trách nhiệm theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Nghị định số 166/2013/NĐ-CP như sau:

" Mức xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này là 20% tính trên số tiền thuế khai thiếu hoặc số tiền thuế đã được hoàn, số thuế được miễn, giảm cao hơn so với quy định của pháp luật thuế."

Về trách nhiệm của kế toán:

Bạn sẽ phải chịu trách nhiệm hành chính theo nghị định số 105/2013/NĐ-CP  về xử phạt hành chính trong lĩnh vực kế toán đồng thời chịu trách nhiệm bồi thường theo quy định tại nội quy công ty

Về căn cứ xác định vi phạm

Việc xác định vi phạm trong lĩnh vực thuế dựa vào hóa đơn, chứng từ liên quan đên giao dịch đã thực hiện trong hoat động kinh doanh tại doanh nghiệp: hóa đơn thanh toán, số kế toán....

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Hy vọng sẽ nhận được những câu hỏi tiếp theo của bạn trong thời gian tới!

Trân trọng,/.

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế - Công ty luật Minh Khuê 

-----------------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Luật sư riêng cho doanh nghiệp

2. Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự

3. Tư vấn luật hành chính Việt Nam

4. Luật sư tư vấn pháp luật lĩnh vực luật lao động

5. Luật sư tư vấn khởi kiện vụ án lao động tại toà án

6. Luật sư tranh tụng tại tòa án và đại diện ngoài tố tụng