Trường hợp của tôi thì có thể bị xử lý theo Luật kế toán không? Tôi là cá nhân kinh doanh thì có thể coi hóa đơn lưu trữ đó là tài sản cá nhân không? Và nếu là tài sản cá nhân thì tôi chỉ thông báo mất với cơ quan Thuế, và sẽ không bị xử phạt có đúng không?

Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: L.N

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật thuế của Công ty Luật Minh Khuê. 

Cá nhân kinh doanh làm mất hóa đơn thuế bị xử phạt như thế nào ? 

Luật sư tư vấn luật thuế gọi số: 1900.6162

Trả lời:

Thưa quý khách hàng!

 

Công ty Luật TNHH MINH KHUÊ xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng và cảm ơn quý khách đã tin tưởng vào dịch vụ do chúng tôi cung cấp. Vấn đề bạn đang vướng mắc chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Nghị định số 105/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập

Nội dung phân tích:

Điều 12 Nghị định 105/2013/NĐ-CP quy định:
1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Đưa tài liệu kế toán vào lưu trữ chậm quá 12 tháng so với thời hạn quy định;
b) Lưu trữ tài liệu kế toán không đầy đủ theo quy định;
c) Bảo quản tài liệu kế toán không an toàn, để hư hỏng, mất mát tài liệu trong thời hạn lưu trữ.

Như vậy, theo điểm c ở trên, bạn có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng

Điều 2 Nghị định 105/2013/NĐ-CP quy định đối tượng áp dụng:
1. Cá nhân, tổ chức trong nước và nước ngoài (sau đây gọi chung là cá nhân, tổ chức) vi phạm quy định của pháp luật về kế toán, kiểm toán độc lập trong phạm vi lãnh thổ Việt Nam, nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định này.
2. Người có thẩm quyền lập biên bản, xử phạt vi phạm hành chính và những cá nhân, tổ chức khác có liên quan.

Như vậy, Nghị định này áp dụng với cả cá nhân kinh doanh nên khi bạn làm mất liên 1 và liên 3 bạn vẫn bị xử phạt bình thường theo Nghị định 105/2013/NĐ-CP ở trên. Hóa đơn đó không được coi là tài sản của cá nhân bạn, bạn phải lưu trữ hóa đơn để đảm bảo sự kiểm tra, giám sát của cơ quan nhà nước với hoạt động kinh doanh của bạn.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang quan tâm. Việc đưa ra ý kiến tư  vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do khách hàng  cung cấp. Mục đích đưa ra bản tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong bản tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong bản tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề, rất mong nhận được phản ánh của quý khách tới địa chỉ email: lienhe@luatminhkhue.vn hoặc tổng đài tư vấn trực tuyến 1900.6162. Chúng tôi sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng.!.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT THUẾ.