Tôi muốn hỏi nếu tôi làm nhà Sàn thì có phải nộp thuế xây dựng không? nếu nộp thì mức thuế là bao nhiêu %, cách tính như thế nào và nếu như phải nộp thuế thì tôi nộp cho cơ quan thuế huyện hay ở đâu.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật thuế của Công ty Luật Minh Khuê.

Cá nhân xây nhà ở có phải nộp thuế hay không ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

-Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh; hướng dẫn thực hiện một số nội dung sửa đổi, bổ sung về thuế thu nhập cá nhân quy định tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế 71/2014/QH13 và Nghị định 12/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành;

2. Luật sư tư vấn:

Về trường hợp của bạn, bạn là cá nhân tự xây dựng nhà ở tư vậy khi xây dựng bạn phải nộp thuế cho nhà nước cho khoản tiền thuê nhân công vể để xây cất nhà. Với trường hợp này bạn sẽ là cá nhân cung cấp dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu, theo hướng dẫn tại:

Điểm b khoản 2 Điều 2 Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định:

"b) Tỷ lệ thuế tính trên doanh thu

b.1) Tỷ lệ thuế tính trên doanh thu gồm tỷ lệ thuế giá trị gia tăng và tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân áp dụng đối với từng lĩnh vực ngành nghề như sau:

- Phân phối, cung cấp hàng hóa: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 1%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 0,5%.

- Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 5%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 2%."

Tham khảo bài viết liên quan:

Thuế xây dựng nhà ở tư nhân là 7% có đúng không ?

Tư vấn luật xây dựng nhà ở riêng lẻ?

Thuế phải nộp khi xây dựng nhà ở tư nhân?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật