Bây giờ thuế xuống kiểm tra và thuế muốn phạt và truy thu thế có được không hả anh chị. làm ơn trả lời giúp em ạ.

Em xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật thuế của Công ty Luật Minh Khuê.

Chi phí cho ô tô của cá nhân có được tính chi phí doanh nghiệp ?

Luật sư tư vấn luật thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Công văn 4708/TCT-CS 2014 chính sách thuế thu nhập doanh nghiệp;

Thông tư 96/2015/TT-BTC hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp tại Nghị định 12/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 78/2014/TT-BTC, Thông tư 119/2014/TT-BTC, Thông tư 151/2014/TT-BTC do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành.

2. Luật sư tư vấn:

Thứ nhất theo hướng dẫn tai công văn số 4708/TCT-CS hướng dẫn về việc đưa chi phí đi mượn xe vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp như sau:

"Trường hợp Công ty có ký hợp đồng mượn xe ô tô theo quy định của pháp luật và thực tế có sửdụng vào mục đích phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty thì Công ty được kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào và được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp đối với các khoản chi phí phát sinh trong quá trình sử dụng nếu các khoản chi phí được nêu cụ thể trong hợp đồng mượn xe và đáp ứng đủ các điềukiện về khấu trừ, tính vào chi phí theo quy định của pháp luật."

Theo thông tư 96/2015/TT-BTC hướng dẫn.

Điều 4. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt."

Vậy trường hợp này của doanh nghiệp bạn Công ty tổng cấp cho công ty bạn mỗi tháng 60.000.000 đồng tiền vận chuyển tuy nhiên xe ô tô dùng để vận chuyển tại công ty bạn là xe của cá nhân nếu không có hợp đồng mượn xe trong trường hợp này bạn không được phép trừ các khoản chi phí phát sinh liên quan tới xe ô tô của cá nhân đồng thời khoản trợ cấp của công ty tổng về tiền vận tải đương nhiên thành khoản thi nhập khác của doanh nghiệp vậy trường hợp này cơ quan thuế buộc bên bạn phải tính thuế trên khoản tiền đó là hoàn toàn có căn cứ.

Tham khảo bài viết liên quan:

Cách hạch toán chi phí thuê ô tô đối với doanh nghiệp ?

Tài sản phục vụ cho người lao động có được trích khấu hao đưa vào chi phí hay không ?

Đưa các việc riêng vào chi phí hợp lý của công ty ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Thuế