Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật thuế của Công ty luật Minh Khuê.

Có phải đăng ký kinh doanh khi mở cửa hàng kinh doanh đồ ăn biển ?

Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định 78/2015/NĐ-CP đăng ký doanh nghiệp

Nghị định số 185/2013/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng

Thông tư số 39/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính : Hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

Nghị định số 39/2007/NĐ-CP của Chính phủ : Về cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh

2. Luật sư tư vấn:

Chào bạn trường hợp của bạn muốn kinh doanh quán ăn đồ biển liệu có phải đăng ký kinh doanh hay không?

Với ngành nghề kinh doanh của bạn không nằm trong quy định tại khoản 1 điều 3 nghị định 39/2007/NĐ-CP quy định về những đối tượng được miễn không phải đăng ký kinh doanh. Vậy trường hợp này của bạn bắt buộc phải đăng ký kinh doanh nếu không đăng ký kinh doanh thì theo quy định tại khoản 2, Điều 6 Nghị định 185/2013/NĐ-CP về Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, mua bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng.

“Hành vi hoạt động kinh doanh mà không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng”

 Vậy bạn có thể đăng ký kinh doanh dưới dạng hộ kinh doanh cá thể hoặc dưới dạng công ty theo hướng dẫn tại nghị đinh số 78/2015/NĐ-CP

Mua bán hóa đơn là một trong những hình thức sử dụng hóa đơn bất hợp pháp hoặc sử dụng bất hợp pháp hóa đơn theo quy định tạ điều 22 và điều 23 thông tư 39/2014/TT-BTC

Vậy việc sử dụng hóa đơn bất hợp pháp hoặc sử dụng bất hợp pháp hóa đơn nếu có tình huống trốn thuế gian lận thuế thì doanh nghiệp sẽ bị sử phạt từ 1 lần tới 3 lần số thuế trốn theo quy định tại Khoản 2, Điều 13 Thông tư 166/2013/TT-BTC 

Nếu không có tình huống trốn thuế gian lận thuế sẽ bị sử phạt về sử dụng hóa đơn bất hợp pháp với mức phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp theo quy định tại điều 11 thông tư 10/2014/TT-BTC.

Hóa đơn đầu ra: được hiểu là hóa đơn khi bán hàng xuất hóa đơn và ghi nhận doanh thu của doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh.

Hóa đơn đầu vào: được hiểu là hóa đơn mua hàng hóa dịch vụ của doanh nghiệp để ghi nhận chi phí hoặc giá vốn hàng hóa của doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh.

Tham khảo bài viết liên quan:

đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế được quy định như thế nào ?

Trình tự, thủ tục đăng ký kinh doanh đối với hộ kinh doanh ?

Thế nào là tên gây nhầm lẫn với tên doanh nghiệp đã đăng ký?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật thuế.