Vì tất cả những công nhân này chưa có mã số thuế TNCN, vậy công ty em dùng CMND của các công nhân, lao động khác theo hợp đồng thời vụ hoặc hợp đồng thử việc để đăng ký mã số thuế TNCN cho họ, để họ có mã số thuế TNCN và từ đó họ có thể làm mẫu cam kết 23/TNCN, tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN của họ. Vậy công ty em làm như vậy có đúng quy định không? Em rất mong nhận được email phản hồi của các anh chị tư vấn viên. Em chúc các anh chị nhiều sức khoả và thành công.

Em xin cảm ơn!

Người gửi: NV

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật thuế của Công ty Luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn pháp luật thuế trực tuyến qua điện thoại, gọi: 1900.6162

 

Trả lời

Chào bạn! Rất cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi vào chuyên mục của chúng tôi.Trường hợp của bạn được giải quyết như sau :

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư số 80/2012/TT-BTC  của Bộ Tài chính : Hướng dẫn Luật Quản lý thuế về đăng ký thuế

2. Nội dung phân tích:

Thủ tục đăng ký mã số thuế cá nhân bắt buộc yêu cầu phải có số CMND của người được cấp nên trường hợp này công ty bạn dùng CMND chỉ là để hoàn thành thủ tục để đăng kí mã số thuế cá nhân cho người lao động là hợp pháp.

Hồ sơ đăng ký nộp tại Chi cục Thuế: Về hồ sơ bao gồm (Khoản 7 Điều 5 Thông tư 80/2012/TT-BTC)

"7. Hồ sơ đăng ký thuế đối với người nộp thuế là cá nhân thuộc diện nộp thuế thu nhập cá nhân gồm

- Tờ khai đăng ký thuế theo mẫu 05-ĐK-TCT ban hành kèm theo Thông tư này;

- Bản sao không yêu cầu chứng thực Chứng minh nhân dân hoặc chứng minh quân đội hoặc hộ chiếu đối với người nước ngoài."

Chính vì vậy, công ty cần có số chứng minh thư nhân dân của các công nhân lao động này để hoàn thành việc đăng ký mã số thuế cá nhân cho họ, đây là việc làm hợp pháp.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế - Công ty luật Minh Khuê