Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật thuế của Công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn căn cứ tính thuế và cách tính truy thu thuế ?

Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Văn bản hợp nhất 25/VBHN-BTC Thông tư hướng dẫn về lệ phí trước bạ 2015

2. Luật sư tư vấn:

Điểm b khoản 4 Điều6 Văn bản hợp nhất thông tư về lệ phí trước bạ quy định:

"b) Đối với xe máy nộp lệ phí trước bạ lần thứ 2 trở đi được áp dụng mức thu là 1%. Trường hợp chủ tài sản đã kê khai, nộp lệ phí trước bạ đối với xe máy thấp hơn 5%, sau đó chuyển giao cho tổ chức, cá nhân ở địa bàn quy định tại điểm a khoản này thì nộp lệ phí trước bạ theo mức là 5%.

Đối với xe máy được kê khai nộp lệ phí trước bạ từ lần thứ 2 trở đi, chủ tài sản kê khai lệ phí trước bạ phải xuất trình cho cơ quan Thuế giấy đăng ký mô tô, xe máy hoặc hồ sơ đăng ký xe do Công an cấp đăng ký trả. Địa bàn đã kê khai nộp lệ phí lần trước được xác định theo “Nơi thường trú”, “Nơi Đăng ký nhân khẩu thường trú” hoặc “Địa chỉ” ghi trong giấy đăng ký mô tô, xe máy hoặc giấy khai đăng ký xe, giấy khai sang tên, di chuyển trong hồ sơ đăng ký xe và được xác định theo địa giới hành chính nhà nước tại thời điểm kê khai lệ phí trước bạ."

Điều 5 Văn bản hợp nhất thông tư về lệ phí trước bạ cũng quy định:

"Điều 5. Giá tính lệ phí trước bạ 

Giá tính lệ phí trước bạ là giá do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương ban hành."

Như vậy, giá tính lệ phí trước bạ là giá do UBND tỉnh ban hành, do bạn không cung cấp bạn đang ở đâu nên không thể cung cấp cho bạn thông tin chính xác về giá xe. Tuy nhiên, khi bạn mua xe đã qua sử dụng thì giá tính lệ phí trước bạ sẽ căn cứ vào tỷ lệ chất lượng còn lại của xe:

 - Thời gian đã sử dụng trong 1 năm: 85%;

 - Thời gian đã sử dụng trên 1 đến 3 năm: 70%;

 - Thời gian đã sử dụng từ trên 3 đến 6 năm: 50%;

 - Thời gian đã sử dụng trên 6 đến 10 năm: 30%;

 - Thời gian đã sử dụng trên 10 năm: 20%.

Những điều cần lưu ý: Xác định giá trị xe mới theo quyết định của UBND tỉnh.

Tham khảo bài viết liên quan:

Mua xe máy cũ có phải nộp lệ phí trước bạ ?

Thủ tục sang tên cho xe máy cũ nhưng không tìm được chủ xe ?

Tư vấn về lệ phí khi sang tên chuyển quyền sở hữu xe máy cũ ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật thuế trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật Thuế - Công ty luật Minh Khuê