Vậy tôi xác định nghĩa vụ tài chính của mình như thế nào? Tôi có thể đăng ký xe mang tên công được không? Trân trọng cảm ơn!

Luật sư trả lời

Căn cứ pháp lý

Nghị định 140/2016/NĐ-CP hướng dẫn về lệ phí trước bạ

Thông tư 304/2016/TT-BTC quy định bảng giá tính lệ phí trước bạ

Quyết định 149/2017/QĐ-BTC sửa đổi, bổ sung bảng giá tính lệ phí trước bạ

Quyết định 2018/2017/QĐ-BTC sửa đổi, bổ sung bảng gía tính lệ phí trước bạ

Nội dung tư vấn

Theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 6 Nghị định 140/2016/NĐ-CP:

"Giá tính lệ phí trước bạ đối với tài sản khác là giá chuyển nhượng tài sản thực tế trên thị trường.

Giá chuyển nhượng tài sản thực tế trên thị trường được căn cứ vào hóa đơn bán hàng hợp pháp; giá thành sản phẩm (đối với tài sản tự sản xuất, chế tạo để tiêu dùng); trị giá tính thuế nhập khẩu theo quy định của pháp luật về hải quan, cộng (+) thuế nhập khẩu, cộng (+) thuế tiêu thụ đặc biệt, cộng (+) thuế giá trị gia tăng (nếu có) (đối với tài sản nhập khẩu)."

Căn cứ theo quy định điểm b khoản 2 Điều 6 Nghị định 140/2016/NĐ-CP thì Bộ Tài Chính sẽ ban hành bảng giá tính lệ phí trước bạ đối với tài sản là xe ô tô. Tuy nhiên, nếu bảng giá đó chưa kịp cập nhật giá của loại tài sản đó thì xác định dựa trên nguyên tắc quy định tại điểm a khoản 2 Điều 6 Nghị định 140/2016/NĐ-CP.

Theo đó, nếu trên bảng giá tính lệ phí trước bạ theo các văn bản hướng dẫn hiện nay (Thông tư 304/2016/TT-BTC, Quyết định 149/2017/QĐ-BTC, Quyết định 2018/2017/QĐ-BTC) không có thông tin của dòng xe mới bên bạn mới nhập về thì cơ quan thuế sẽ căn cứ vào quy định của pháp luật hải quan để tính lệ phí trước bạ với mặt hàng này.

Việc đăng ký xe được thực hiện bình thường theo quy định tại Thông tư 15/2014/TT-BCA khi bên bạn thực hiện xong các nghĩa vụ tài chính.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Chuyên viên tư vấn pháp luật thuế Ngô Trang - Công ty luật Minh Khuê