Vậy tôi muốn hỏi là khi sơ chế thành các nan có chiều dài từ 0,5-1m dầy 2,3cm, rộng 6,5cm thì khi bán có phải chịu thuế VAT không? Khi sử dụng gỗ của công ty khai thác ra về chế biến như trên khi xuất bán có chịu thuế VAT không?

Mong các luật sư trả lời giúp tôi.

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này

Kính thư.

Người gửi: Nguyet Pham

>> Luật sư tư vấn luật thuế qua điện thoại gọi: 1900.1940

Tư vấn luật thuế giá trị gia tăng trực tuyến - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục hỏi đáp của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật thuế giá trị gia tăng năm 2008.

Nội dung phân tích:

Khoản 1 điều 5 Luật thuế giá trị gia tăng quy định:

"Điều 5. Đối tượng không chịu thuế

1. Sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu."

Như vậy, nếu công ty của bạn tự sản xuất, sơ chế gỗ để bán thì không phải chịu thuế giá trị gia tăng. Nếu công ty của bạn mua gỗ của công ty khác về sơ chế thì khi bán sẽ phải chịu thuế giá trị gia tăng.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT