Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật thuế  Công ty luật Minh Khuê.

hàng hóa Việt Nam tiêu thụ tại nước ngoài có chịu thuế giá trị gia tăng?

Luật sư tư vấn Luật thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc của mình đến công ty Luật Minh Khuê, về thắc mắc của bạn chúng tôi xin được giải đáp như sau:

1, Cơ sở pháp lý:

Luật thuế giá trị gia tăng năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2013

2, Nội dung phân tích:

Tại Điều 3 Luật thuế giá trị gia tăng năm 2008 quy định về đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng như sau:

"Điều 3. Đối tượng chịu thuế:

Hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam là đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng, trừ các đối tượng quy định tại Điều 5 của Luật này."

Như vậy đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng là tất cả các hàng hóa, dịch vụ phục vụ cho quá trình sản xuất, kinh doanh, tiêu dùng tại lãnh thổ Việt Nam. Do vậy hàng hóa của bạn là hàng hóa Việt Nam khi đem tiêu thụ tại Mỹ không phải tiêu thụ tại lãnh thổ Việt Nam thì đương nhiên không phải chịu thuế giá trị gia tăng của Việt Nam.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn Luật thuế - Công ty luật Minh Khuê