Tôi đang làm mã số thuế cho hình thức hộ kinh doanh cá thể sản xuất nước ướng đóng chai. Bên Chi cục thuế có nói tôi phải nộp 3 loại thuế: Môn bài, TNCN và GTGT. môn bài là 1.000.000đ/năm và yêu cầu tôi đóng 4,5%x8,4 triệu = 378.000/tháng (gồm 3% GTGT và 1,5% TNCN). nếu chỉ đóng thuế môn bài mà không đóng TNCN và GTGT thì không cho đăng ký mã số thuế. Tôi chưa vào hoạt động kinh doanh, chưa có đầu ra tiêu thụ nhiều, chưa biết doanh thu có đạt được 8,4 triệu/tháng không mà yêu cầu tôi đóng thuế TNCN và GTGT. Tôi nghĩ tôi chỉ phải đóng thuế môn bài khi đăng ký MST để có MST đi làm các thủ tục tiếp theo. còn thuế TNCN và GTGT thì khi hoạt động tôi sẽ kê khai hàng tháng và đóng theo thu nhập. Nhưng chi cục thuế nhất định không chịu nếu tôi không đóng đủ 3 loại thuế trên. mà theo luật 71/2014/QH13 sửa đổi có quy định thu nhập dưới 100 triệu/năm chỉ đóng thuế môn bài. Tôi muốn luật sư có thể cho biết bên việc chi cục thuế làm như vậy là có hợp pháp không và tôi cần phải xử lý như thế nào để đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp của mình. Xin cảm ơn luật sư

Tên khách hàng: N.T Nam
Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật về thuế của công ty Luật Minh Khuê.

Hộ kinh doanh cá thể có phải nộp thuế TNCN và thuế GTGT?

Tư vấn pháp luật đất đai trực tuyến qua tổng đài: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật thuế thu nhập cá nhân 2007

Luật thuế giá trị gia tăng 2008

Luật số 71/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế

Thông tư số 96/2012/TT-BTC hướng dẫn cơ chế tài chính hỗ trợ giá điện đối với dự án điện gió nối lưới

Nội dung tư vấn pháp luật:

1. Thuế môn bài:

Mức thuế môn bài đối với hộ kinh doanh cá thể chia làm 6 bậc theo Điểm 2, Mục I Thông tư số 96/2012/TT-BTC ngày 24/10/2012 của Bộ Tài Chính:

Bậc thuế

Thu nhập 1 tháng

Mức thuế cả năm

1

Trên 1.500.000

1.000.000

2

Trên 1.000.000 đến 1.500.000

750.000

3

Trên 750.000 đến 1.000.000

500.000

4

Trên 500.000 đến 750.000

300.000

5

Trên 300.000 đến 500.000

100.000

6

Bằng hoặc thấp hơn 300.000

50.000

 

2. Thuế TNCN, thuế GTGT

Theo quy định tại Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007:

Điều 3. Thu nhập chịu thuế

Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân gồm các loại thu nhập sau đây, trừ thu nhập được miễn thuế quy định tại Điều 4 của Luật này:

1. Thu nhập từ kinh doanh,

Trong đó thu nhập từ kinh doanh là, theo Điều 2 Luật Luật số 71/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế:

Điều 2

“1. Thu nhập từ kinh doanh, bao gồm:

a) Thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ;

b) Thu nhập từ hoạt động hành nghề độc lập của cá nhân có giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật.

Thu nhập từ kinh doanh quy định tại khoản này không bao gồm thu nhập của cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống.”.

Luật này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2015. Như vậy kể từ ngày này, hộ kinh doanh cá thể sẽ không phải đóng thuế thu nhập cá nhân nếu có thu nhập kinh doanh có doanh thu kể từ 100 triệu đồng/năm trở xuống.

Thuế giá trị gia tăng là thuế tính trên giá trị tăng thêm của hàng hoá, dịch vụ phát sinh trong quá trình từ sản xuất, lưu thông đến tiêu dùng. (Điều 2 Luật thuế giá trị gia tăng 2008).

Theo khoản 25 điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013, hộ kinh doanh cá thể có mức doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống thì thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.

Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT

25. Hàng hóa, dịch vụ của hộ, cá nhân kinh doanh có mức doanh thu hàng năm từ một trăm triệu đồng trở xuống.

Việc xác định hộ, cá nhân kinh doanh thuộc hay không thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT thực hiện theo hướng dẫn của pháp luật về quản lý thuế.

Như vậy, trong trường hợp của Quý khách hàng thì chỉ phải nộp thuế môn bài, không phải nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi. Rất mong sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT