Năm 2015 em đóng thuế hàng tháng là 500.000đ, năm 2016 em đóng hàng tháng 600.000đ. Cho em hỏi làm sao thì em không phải đóng thuế GTGT va TNCN ? Bản thân em bị liệt một chân và nuôi con nhỏ 7 tháng tuổi nữa ạ, có được miễn thuế GTGT va TNCN không ? Mong luật sư giúp em. Chân thành cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật thuế của công ty Luật Minh Khuê.

     Thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa nhập khẩu ?

   Luật sư tư vấn Thuế trực tiếp gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

-Luật sửa đổi, bổ sung về thuế 2013 

-Nghị định 12/2015/NĐ-CP : Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế (có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2015):

-Thông tư 111/2013/TT-BTC 

-Văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTCThông tư hướng dẫn thực hiện Nghị định 75/2002/NĐ-CP điều chỉnh mức thuế Môn bài do Bộ Tài chính ban hành

2. Luật sư tư vấn:

1. Trường hợp bạn kinh doanh theo hình thức hộ kinh doanh cá thể bạn có nghĩa vụ nộp 3 loại thuế sau: thuế môn bài, thuế GTGT và thuế TNCN.

Thuế môn bài: căn cứ vào văn bản hợp nhất 33/2014/BTC, và theo thông tin bạn cung cấp, mức thuế môn bài mà bạn phải đóng là 750.000 đồng/năm.

Do đó, có thể tính ra được doanh thu một tháng của bạn là: 1.000.000 đống đến 1.500.000 đồng. Bởi vậy, từ đó có thể xác định được doanh thu một năm của bạn dưới 100 triệu đồng.

2. Căn cứ Điều 2, Luật số 71/2013/QH13 ngày 26/11/2014 sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế (có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2015) quy định:

“1. Thu nhập từ kinh doanh, bao gồm:

a) Thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ;

b) Thu nhập từ hoạt động hành nghề độc lập của cá nhân có giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật.

Thu nhập từ kinh doanh quy định tại khoản này không bao gồm thu nhập của cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống”.

Căn cứ Điều 2, Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/2/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế (có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2015):

“ “1. Sửa đổi, bổ sung Khoản 1 Điều 3 như sau :

“1. Thu nhập từ kinh doanh, bao gồm :

a) Thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ theo quy định của pháp luật. Riêng đối với thu nhập từ hoạt động sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, làm muối, nuôi trồng, đánh bắt thủy sản chỉ áp dụng đối với trường hợp không đủ điều kiện được miễn thuế quy định tại Khoản 5 Điều 4 Nghị định này.

b) Thu nhập từ hoạt động hành nghề độc lập của cá nhân có giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật.

Thu nhập từ kinh doanh quy định tại Khoản này không bao gồm thu nhập của cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống".

Do đó, trường hợp này, bạn sẽ không phải nộp thuế GTGT.

3. Về thuế TNCN, được xác định bởi công thức sau:

Thu nhập tính thuế = [Tổng lương - 9 triệu - (3,6 triệu x số người phụ thuộc)] x thuế suất

Tham khảo bài viết liên quan:

Xác định mức thuế đối với hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán thuế ? 

Hộ kinh doanh cá thể phải nộp thuế như thế nào ? 

Miễn, giảm thuế GTGT và thuế TNDN đối với hộ kinh doanh nhỏ tạm ngừng kinh doanh ? 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật thuế.