- Cha tôi (sinh năm 1958)  làm công nhân thu nhập khoảng 3triệu/tháng;

- Mẹ‎ (sinh năm 1967) nội trợ không thu nhập;

- Em trai đang học năm 1 đại học không thu nhập;

- Tôi thu nhập khoảng 10triệu /tháng.

Luật sư vui lòng cho biết tôi có thể đăng ký người phụ thuộc không vì tất cả chi phí sinh hoạt và học tập của em trai đều do tôi chi trả ? Cách thức đăng ký thế nào? 

Tôi xin cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.
 
Hỏi thuế thu nhập cá nhân

Luật sư tư vấn luật dân sự trực tuyến gọi: 1900.1940

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau

1. cơ sở pháp lý.

 

 

Luât thuế thu nhập cá nhân sửa đổi năm 2012

Thông tư 111/2013/TT-BTC

2. Nội dung tư vấn 

Theo quy định tại điểm d, đ khoản 1 Điều 9 thông tư 111/2013/TT-BTC về người phụ thuộc như sau:

"d) Người phụ thuộc bao gồm:

d.1) Con: con đẻ, con nuôi hợp pháp, con ngoài giá thú, con riêng của vợ, con riêng của chồng, cụ thể gồm:

d.1.1) Con dưới 18 tuổi (tính đủ theo tháng).

Ví dụ 10: Con ông H sinh ngày 25 tháng 7 năm 2014 thì được tính là người phụ thuộc từ tháng 7 năm 2014.

d.1.2) Con từ 18 tuổi trở lên bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

d.1.3) Con đang theo học tại Việt Nam hoặc nước ngoài tại bậc học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề, kể cả con từ 18 tuổi trở lên đang học bậc học phổ thông (tính cả trong thời gian chờ kết quả thi đại học từ tháng 6 đến tháng 9 năm lớp 12) không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

d.2) Vợ hoặc chồng của người nộp thuế đáp ứng điệu kiện tại điểm đ, khoản 1, Điều này.

d.3) Cha đẻ, mẹ đẻ; cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng); cha dượng, mẹ kế; cha nuôi, mẹ nuôi hợp pháp của người nộp thuế đáp ứng điều kiện tại điểm đ, khoản 1, Điều này.

d.4) Các cá nhân khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng và đáp ứng điều kiện tại điểm đ, khoản 1, Điều này bao gồm:

d.4.1) Anh ruột, chị ruột, em ruột của người nộp thuế.

d.4.2) Ông nội, bà nội; ông ngoại, bà ngoại; cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột của người nộp thuế.

d.4.3) Cháu ruột của người nộp thuế bao gồm: con của anh ruột, chị ruột, em ruột.

d.4.4) Người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật.

đ) Cá nhân được tính là người phụ thuộc theo hướng dẫn tại các tiết d.2, d.3, d.4, điểm d, khoản 1, Điều này phải đáp ứng các điều kiện sau:

đ.1) Đối với người trong độ tuổi lao động phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

đ.1.1) Bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

đ.1.2) Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

đ.2) Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng."

Theo đó trường hợp của bạn được quy định như sau:

Thứ nhất là bố anh thì không thuộc đối tượng được giảm trừ gia cảnh theo quy định trên

Thứ hai là mẹ anh sinh năm 1967 năm nay mẹ bạn 49 tuổi vẫn nằm trong độ tuổi lao động theo quy định trên thì người nằm trong độ tuổi lao động thì phải đáp ứng được hai điều kiện: Bị khuyết tật, không có khả năng lao động, Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng. Mẹ anh chỉ đáp ứng đươc 1 điều kiện nên cũng không thuộc đối tượng được giảm trừ gia cảnh

Thứ ba là em anh đang theo học đại học có nghĩa là đang trong độ tuổi lao động thì cũng phải đáp ứng được hai điều kiện là Bị khuyết tật, không có khả năng lao động, Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng. Theo đó em bạn cũng không thuộc đối tượng đươc giảm trừ gia cảnh 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.1940 hoặc gửi qua email:Tư vấn pháp luật qua EmailTư vấn pháp luật qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận luật sư tư vấn luật