Đối với hộ kinh doanh cá thể, với doanh thu dưới 100 triệu/năm, chủ nhà có phải đóng thuế môn bài không? Xin cảm ơn Luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật thuế  Công ty luật Minh Khuê.

Hỏi về các mức nộp thuế môn bài ?

Luật sư tư vấn luật thuế gọi: 1900.6162

Nội dung trả lời

 

Xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho luật Minh Khuê. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

 

Cơ sở pháp lý

Nghị định 75/2002/NĐ-CP về việc điều chỉnh mức thuế môn bài,

Thông tư 96/2002/TT-BTC Hướng dẫn thực hiện Nghị định 75/2002/NĐ-CP.

Nội dung trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định 75/2002 thì Hộ cá thể kinh doanh nộp thuế môn bài theo 6 mức: 1.000.000 đồng, 750.000 đồng,500.000 đồng, 300.000 đồng, 100.000 đồng, 50.000 đồng.

Cụ thể, theo Thông tư 96/2002/TT-BTC Biểu thuế Môn bài áp dụng đối với hộ kinh doanh cá thể như sau:

Đơn vị: đồng

Bậc thuế

Thu nhập 1 tháng

Mức thuế cả năm

1

Trên 1.500.000

1.000.000

2

Trên 1.000.000 đến 1.500.000

750.000

3

Trên 750.000 đến 1.000.000

500.000

4

Trên 500.000 đến 750.000

300.000

5

Trên 300.000 đến 500.000

100.000

6

Bằng hoặc thấp hơn 300.000

50.000

 

Như vậy, doanh thu dưới 100 triệu/năm vẫn phải đóng thuế tuỳ theo các mức tại biểu mẫu trên!

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật thuế.