Để làm được việc này, Bạn tôi cần chuẩn bị những thủ tục gì? Tổng mức thuế mà phải trả cho việc mua bán xe này là bao nhiêu tiền. (giá xe cũ mà bạn tôi mua bên Nhật là 5.000USD). Và chi phí thủ tục mua bán sang tên cho khách hàng ở Việt Nam hết bao nhiêu trong trường hợp bạn tôi nhờ bên Cty Luật Minh Khuê trợ giúp. Trân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật thuế của Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn cách tính thuế thu nhập cá nhân ?

Tư vấn thuế thu nhập cá nhân, gọi: 1900.6162     

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Thông tư số 38/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính : Quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu

- Thông tư số 219/2013/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng

- Luật thuế tiêu thụ đặc biệt 2008, sửa đổi bổ sung 2014

2. Luật sư tư vấn:

Về chính sách thuế nhập khẩu: Tại Điều 103 Thông tư 38/2015/TT-BTC quy định đối với cá nhân Việt Nam định cư ở nước ngoài về Việt Nam định cư mà mang theo tài sản di chuyển thì sẽ được miễn thuế nhập khẩu, nhưng khi bán cho người khác thì phải làm tờ khai chuyển mục đích sử dụng/chuyển tiêu thụ nội địa và phải nộp đầy đủ số thuế đã được miễn trước đây.

Tuy nhiên, do bạn cung cấp là người bạn của bạn chỉ về Việt Nam khi nghỉ tết thì có thể không thuộc trường hợp là người Việt Nam định cư ở nước ngoài về nước định cư.

- Thuế nhập khẩu:

Khoản 1 Điều 6 Thông tư 04/2014/TT-BCT có quy định về điều kiện nhập khẩu ô tô đã qua sử dụng như sau: 

"Ô tô các loại đã qua sử dụng (bao gồm ô tô chở người, ô tô chở hàng hoá, ô tô vừa chở người vừa chở hàng, ô tô chuyên dùng) được nhập khẩu phải bảo đảm điều kiện sau: loại đã qua sử dụng không quá 5 (năm) năm, tính từ năm sản xuất đến năm nhập khẩu (ví dụ: năm 2014 chỉ được nhập khẩu ô tô loại sản xuất từ năm 2009 trở lại đây). Các quy định khác có liên quan thực hiện theo hướng dẫn của các Bộ quản lý chuyên ngành.

Xe được sản xuất từ năm 2011 thì vẫn còn trong thời hạn 05 năm và được phép nhập khẩu

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 1 Quyết định 36/2011/QĐ-TTg c có quy định về tính thuế với ô tô cũ đã qua sử dụng như sau:

"3. Mức thuế nhập khẩu đối với xe ôtô chở người từ 09 chỗ ngồi trở xuống (kể cả lái xe) thuộc nhóm mã số 8703 trong Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi được xác định như sau:

a) Đối với xe ôtô loại có dung tích xi lanh từ 1.500cc đến dưới 2.500cc:

Mức thuế nhập khẩu = X + 5.000 USD

X = Giá tính thuế xe ôtô đã qua sử dụng nhân (x) với mức thuế suất của dòng thuế xe ôtô mới cùng loại thuộc Chương 87 trong Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi có hiệu lực tại thời điểm đăng ký tờ khai hải quan."

Do bạn không cung cấp thông tin cụ thể nên chỉ có thể cung cấp cho bạn biểu thuế:

- - - Ô tô (kể cả xe chở người có khoang chở hành lý chung (station wagons), SUVs và xe thể thao, nhưng không kể xe van), loại khác:  
87032361 - - - - Dung tích xi lanh không quá 1.800 cc 70  
87032362 - - - - Dung tích xi lanh trên 1.800 cc nhưng không quá 2.000 cc 70

- Thuế tiêu thụ đặc biệt:

a) Xe ô tô chở người từ 9 chỗ trở xuống, trừ loại quy định tại điểm 4đ, 4e và 4g của Biểu thuế quy định tại Điều này

 

 

Loại có dung tích xi lanh từ 2.000 cm3 trở xuống

45

Thuế tiêu thụ đặc biệt = (Giá tính thuế hàng nhập khẩu + thuế nhập khẩu) x 45%

- Thuế giá trị gia tăng: 

Thuế GTGT = (Giá tính thuế hàng nhập khẩu + thuế nhập khẩu + thuế tiêu thụ đặc biệt) x 10%

Về thủ tục hải quan: Bạn thực hiện theo quy định tại chương II thông tư 38/2015/TT-BTC

Tham khảo bài viết liên quan:

Các loại thuế khi nhập khẩu ô tô cũ từ Nhật Bản về ?

Thủ tục chi phí nhập khẩu ô tô cũ từ nước ngoài vào Việt Nam ?

Tư vấn về mức thuế nhập khẩu ô tô cũ ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật thuế