Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật thuế của công ty Luật Minh Khuê.

Khoản thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân ?

Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư số 111/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính : Hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân

Văn bản hợp nhất 01/VBHN-VPQH Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng

2. Luật sư tư vấn:

Theo hướng dẫn tại điểm b khoản 2 điều 2 thông tư số 111/2013/TT-BTC như sau:

"Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế

2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

b) Các khoản phụ cấp, trợ cấp, trừ các khoản phụ cấp, trợ cấp sau:

b.1) Trợ cấp, phụ cấp ưu đãi hàng tháng và trợ cấp một lần theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công.

b.2) Trợ cấp hàng tháng, trợ cấp một lần đối với các đối tượng tham gia kháng chiến, bảo vệ tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế, thanh niên xung phong đã hoàn thành nhiệm vụ.

b.3) Phụ cấp quốc phòng, an ninh; các khoản trợ cấp đối với lực lượng vũ trang." 

Theo quy định tại khoản 2 Điều 2 Văn bản hợp nhất pháp lệnh người có công quy định về đối tượng được hưởng chế độ ưu đãi người có công bao gồm: "2. Thân nhân của người có công với cách mạng quy định tại khoản 1 Điều này."

Vậy đối với trường hợp công ty bạn, nếu công ty có chi trả khoản trợ cấp đối với trường hợp cha mẹ bạn là người có công với cách mạng vậy bạn sẽ không phải tính vào thu nhập chịu thuế từ tiền lương tiền công đối với khoản thu nhập đó.

Tham khảo bài viết liên quan:

Khi nào phải đóng thuế thu nhập cá nhân?

Không phát sinh nộp thuế thu nhập cá nhân có phải quyết toán thuế thunhập cá nhân không ?

Ký hợp đồng lao động ba tháng có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật thuế