Em có lương 15 triệu/ tháng. Em ở với ba mẹ. Nhà là ba mẹ em đứng tên.Trên hộ khẩu gia đình thì chỉ có ba mẹ và em. Vậy em có đủ điều kiện mua nhà ở xã hội không ạ? làm sao để em được giảm trừ theo quy định của pháp luật ?  Nếu ba mẹ em đi làm nhưng thấp hơn 9 triệu/tháng thì em có được giảm trừ gia cảnh về ba mẹ không ạ? Nếu em có em vẫn chưa đi làm thì em có được giảm trừ gia cảnh vì nuôi em không ạ? 

Cảm ơn quý luật sư đã đọc câu hỏi!

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Ngọc Huyền

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn thủ tục giảm trừ gia cảnh ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900 6162

Trả lời: 

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới công ty Luật Minh Khuê chúng tôi, vấn đề bạn đưa ra tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật Nhà ở năm 2005

- Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007

Nội dung phân tích:

* Căn cứ vào Điều 53, 54 Luật Nhà ở năm 2005 quy định đối tượng được thuê mua tài sản bao gồm: 

"1. Đối tượng được thuê nhà ở xã hội là cán bộ, công chức, viên chức, sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, công nhân làm việc tại các khu kinh tế, khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao và các đối tượng khác theo quy định của Chính phủ.

2. Người được quy định tại khoản 1 Điều này có thu nhập thấp và thuộc một trong các trường hợp sau đây thì được thuê nhà ở xã hội:

a) Chưa có nhà ở thuộc sở hữu của mình và chưa được thuê hoặc mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước;

b) Có nhà ở thuộc sở hữu của mình nhưng diện tích bình quân trong hộ gia đình dưới 5msàn/người;

c) Có nhà ở thuộc sở hữu của mình nhưng là nhà ở tạm, hư hỏng hoặc dột nát".

Nếu bạn thuộc một trong các trường hợp trên thì bạn hoàn toàn có thể mua nhà ở xã hội.

* Giảm trừ gia cảnh

Điều kiện giảm trừ gia cảnh:

Người phụ thuộc bao gồm các đối tượng sau:

- Con: con đẻ, con nuôi hợp pháp, con ngoài giá thú, con riêng của vợ, con riêng của chồng.

- Vợ hoặc chồng của người nộp thuế đáp ứng điệu kiện tại điểm đ, khoản 1, Điều này.( trong độ tuổi lao động mà ko có khả năng lao động và thu nhập ko quá 1tr/ tháng)

- Cha đẻ, mẹ đẻ; cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng); cha dượng, mẹ kế; cha nuôi, mẹ nuôi hợp pháp của người nộp thuế đáp ứng điều kiện tại điểm đ, khoản 1, Điều này. .( trong độ tuổi lao động mà ko có khả năng lao động và thu nhập ko quá 1tr/ tháng)

- Các cá nhân khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng và đáp ứng điều kiện  bao gồm:

+ Anh ruột, chị ruột, em ruột của người nộp thuế.

+ Ông nội, bà nội; ông ngoại, bà ngoại; cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột của người nộp thuế.

+ Cháu ruột của người nộp thuế bao gồm: con của anh ruột, chị ruột, em ruột.

+ Người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật.

Cá nhân được tính là người phụ thuộc phải đáp ứng các điều kiện sau:

Đối với người trong độ tuổi lao động phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

+ Bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

+ Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

Người khuyết tật, không có khả năng lao động  là những người thuộc đối tượng điều chỉnh của pháp luật về người khuyết tật, người mắc bệnh không có khả năng lao động (như bệnh AIDS, ung thư, suy thận mãn,…).

Như vậy nếu ba mẹ bạn đi làm nhưng lương thấp hơn 9 triệu đồng/1 tháng nhưng lớn hơn 1 triệu đồng/1 tháng thì bạn không được giảm trừ gia cảnh về ba mẹ.

Trường hợp tiếp theo là bạn có em chưa đi làm thì nếu bố mẹ bạn vẫn có thu nhập, đủ điều kiện nuôi em thì bạn không được tính giảm trừ gia cảnh. Còn nếu ba mẹ bạn không đủ điều kiện nuôi em, bạn là người trực tiếp nuôi dưỡng em bạn thì bạn được giảm trừ gia cảnh.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ