Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật thuế của Công ty luật Minh Khuê,

Hỏi về thủ tục xin phát hành hóa đơn VAT ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn,cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư 96/2015/TT-BTC hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp tại Nghị định 12/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 78/2014/TT-BTC, Thông tư 119/2014/TT-BTC, Thông tư 151/2014/TT-BTC do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành  

2. Luật sư tư vấn:

 - Nếu giám đốc không phải chủ doanh nghiệp thì sẽ được tính vào chi phí được trừ tiền lương, tiền công trả cho giám đốc theo hợp đồng lao động.

- Nếu giám đốc là chủ doanh nghiệp (công ty TNHH MTV) thì theo quy định của pháp luật, nếu chủ công ty TNHH MTV mà trực tiếp điều hành hoạt động sản xuất, kinh doanh thì chi phí lương cho chủ công ty sẽ được đưa vào chi phí.

Cụ thể: Điểm d khoản 2.6 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC quy định về khoản chi tiền lương không được đưa vào chi phí được trừ:

"d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị mà những người này không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh."

-> Như vậy, nếu giám đốc công ty bạn là chủ công ty TNHH MTV trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh thì chi phí trả lương cho chủ công ty TNHH MTV thì được đưa vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

Tham khảo bài viết liên quan:

Giá trị hàng hóa bị hư hỏng có được tính vào chi phí được trừ không ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật miễn phí qua Email  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật thuế - Công ty luật Minh Khuê