Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Căn cứ pháp lý:

Thông tư số 39/2014/TT-BTC về hóa đơn

Thông tư số 219/2013/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng

 II. Nội dung tư vấn:

luật sư cho mình hỏi hóa đơn đầu vào người ta ghi chi tiết ký hiệu từng loại hàng giờ mình muốn để thuận tiện lúc xuất ra ghi gộp lại có được không ạ?

Điểm c Khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định:

"c) Tiêu thức “Số thứ tự, tên hàng hóa, dịch vụ, đơn vị tính, số lượng, đơn giá, thành tiền”: ghi theo thứ tự tên hàng hóa, dịch vụ bán ra; gạch chéo phần bỏ trống (nếu có). Trường hợp hóa đơn tự in hoặc hóa đơn đặt in được lập bằng máy tính nếu có phần còn trống trên hóa đơn thì không phải gạch chéo.

Trường hợp người bán quy định mã hàng hóa, dịch vụ để quản lý thì khi ghi hóa đơn phải ghi cả mã hàng hóa và tên hàng hóa.

Các loại hàng hóa cần phải đăng ký quyền sử dụng, quyền sở hữu thì phải ghi trên hóa đơn các loại số hiệu, ký hiệu đặc trưng của hàng hóa mà khi đăng ký pháp luật có yêu cầu. Ví dụ: số khung, số máy của ô tô, mô tô; địa chỉ, cấp nhà, chiều dài, chiều rộng, số tầng của ngôi nhà hoặc căn hộ…

Các loại hàng hóa, dịch vụ đặc thù như điện, nước, điện thoại, xăng dầu, bảo hiểm…được bán theo kỳ nhất định thì trên hóa đơn phải ghi cụ thể kỳ cung cấp hàng hóa, dịch vụ."

Như vậy, khi bạn xuất hóa đơn bạn phải ghi rõ mã hàng hóa và tên hàng hóa.

Công ty bên em có bán hàng nhưng trước giờ đều không xuất hóa đơn, vậy giờ em xuất hóa đơn cho KH lẻ nhưng với số lượng nhiều khoảng 500 triệu thì có vấn đề gì không ạ, mà khách hàng thanh toán chủ yếu bằng tiền mặt ạ

 Điểm a Khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định:

"Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.

Ngày lập hóa đơn đối với hoạt động cung cấp điện sinh hoạt, nước sinh hoạt, dịch vụ viễn thông, dịch vụ truyền hình thực hiện chậm nhất không quá bảy (7) ngày kế tiếp kể từ ngày ghi chỉ số điện, nước tiêu thụ trên đồng hồ hoặc ngày kết thúc kỳ quy ước đối với việc cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình. Kỳ quy ước để làm căn cứ tính lượng hàng hóa, dịch vụ cung cấp căn cứ thỏa thuận giữa đơn vị cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình với người mua.

Ngày lập hóa đơn đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

Trường hợp giao hàng nhiều lần hoặc bàn giao từng hạng mục, công đoạn dịch vụ thì mỗi lần giao hàng hoặc bàn giao đều phải lập hóa đơn cho khối lượng, giá trị hàng hóa, dịch vụ được giao tương ứng.

Trường hợp tổ chức kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng có thực hiện thu tiền theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.

Ngày lập hóa đơn đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu do người xuất khẩu tự xác định phù hợp với thỏa thuận giữa người xuất khẩu và người nhập khẩu. Ngày xác định doanh thu xuất khẩu để tính thuế là ngày xác nhận hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan.

Trường hợp bán xăng dầu tại các cửa hàng bán lẻ cho người mua thường xuyên là tổ chức, cá nhân kinh doanh; cung cấp dịch vụ ngân hàng, chứng khoán, ngày lập hóa đơn thực hiện định kỳ theo hợp đồng giữa hai bên kèm bảng kê hoặc chứng từ khác có xác nhận của hai bên, nhưng chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng phát sinh hoạt động mua bán hàng hóa hoặc cung cấp dịch vụ.

Ngày lập hóa đơn đối với việc bán dầu thô, khí thiên nhiên, dầu khí chế biến và một số trường hợp đặc thù thực hiện theo hướng dẫn riêng của Bộ Tài chính."

Như vậy, ttheo quy định pháp luật trên thì có thể bạn đã vi phạm về ngày lập hóa đơn do vậy trong trường hợp này bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính.

Em chào Anh/Chị, Bên em có đăng ký với sở công thương về chương trinh :phát tặng miễn phí mỗi thai phụ 01 hũ sudocrem. Vì số lượng phát nhiều 71.000 hũ. Bên em muốn xuất một hóa đơn tổng 71.000 hũ vào 01 hóa đơn được k ạ?

Bạn hoàn toàn có thể xuất hóa đơn cho tổng số hàng hóa này theo quy định tại Khoản 9 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC, cụ thể: 

"a) Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại theo quy định của pháp luật về thương mại thì phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá, ghi rõ là hàng khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu và thực hiện theo hướng dẫn của pháp luật về thuế GTGT."

Nội dung và thuế suất hóa đơn đầu ra Hiện tại Công ty đang kinh doanh thương mại hàng hóa siêu thị, và mở thêm kinh doanh cà phê. Vậy Nội dung và thuế suất hóa đơn đầu ra

Đối với hoạt động thương mại hàng hóa siệu thị, tùy từng mặt hàng bạn có thể áp dụng thuế suất riêng biệt theo quy định tại Điều 4, 9, 10 và Điều 11 Thông tư 219/2013/TT-BTC.

Đối với hoạt động kinh doanh cà phê bạn phải chịu thuế suất là 3%.

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế - Công ty Luật Minh Khuê.