Câu hỏi được biên tập từ chuyên mụctư vấn luật thuế của công ty luật Minh Khuê.

Tặng cho bất động sản cho con có phải nộp thuế?

Luật sư tư vấn luật thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư 111/2013/TT-BTC hướng dẫn luật thuế thu nhập cá nhân

2. Luật sư tư vấn:

Theo thông tin mà bạn cung cấp hiện bố bạn muốn tặng cho nhà đất thuộc sở hữu của bố bạn cho bạn. Để tiến hành thủ tục đó, bạn và bố bạn liên hệ tới văn phòng công chứng, bạn phải cung cấp những giấy giờ sau: Giấy đăng ký kết hôn của bố mẹ bạn; Chứng minh thư nhân dân hộ khẩu của bên tặng cho và bên nhận tặng cho; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

Sau khi tiến hành thủ tục công chứng xong thì bạn liên hệ tới Văn phòng đăng ký đất đai để làm thủ tục sang tên.

Theo quy định tại điểm d, khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì “Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau” là thu nhập được miễn thuế.

Do vậy, khi tiến hành thủ tục sang tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất từ bố mẹ bạn sang cho bạn thì bạn sẽ được miễn thuế, tuy nhiên do đặc thù của từng quận, có quận yêu cầu bạn phải có đơn cam kết đây là lần nhận tặng cho lần đầu để tiến hành thủ tục miễn thuế cho bạn. Hồ sơ sang tên bao gồm: CMND; hộ khẩu bản phô tô có chứng thực; bản sao Giấy khai sinh của bạn; 02 hợp đồng tặng cho nhà; Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở bản phô tô có chứng thực; trường hợp nếu bên tiếp nhận hồ sơ yêu cầu cần có đơn cam kết đây là lần nhận tặng cho lần đầu thì phải có thêm đơn cam kết.

Tham khảo bài viết liên quan:

Con có quyền phản đối việc cha tặng cho đất không?

Thuế, phí khi tặng cho bất động sản giữa ông ngoại và cháu ?

Thủ tục tặng nhà đất cho con ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Thuế.