Nếu được thì thủ tục cần những gì? Chân thành cảm ơn quý công ty.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Thuế của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Thuế trực tuyến, gọi:  1900.6162

Thủ tục thay đổi người phụ thuộc ?

Luật Minh Khuê tư vấn pháp luật Thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Thông tư 95/2016/TT-BTC hướng dẫn về đăng ký thuế

2. Luật sư tư vấn:

Trong trường hợp này nếu bạn có sự thay đổi về người phụ thuộc bạn có thể nộp hồ sơ cho cơ quan chi trả thu nhập theo quy định tại Tiết c.2 Điểm c Khoản 1 Điều 13 Thông tư 95/2016/TT-BTC, cụ thể:

"...c2) Người nộp thuế thay đổi thông tin qua cơ quan chi trả thu nhập

...

- Trường hợp thay đổi thông tin cho người phụ thuộc:

Cá nhân gửi Bản sao không yêu cầu chứng thực các giấy tờ có thay đổi thông tin liên quan đến đăng ký thuế của người phụ thuộc cho cơ quan chi trả thu nhập. Cơ quan chi trả thu nhập lập Tờ khai đăng ký thuế tổng hợp cho người phụ thuộc của cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công thông qua cơ quan chi trả thu nhập mẫu số 20-ĐK-TH-TCT ban hành kèm theo Thông tư này. Trên tờ khai đánh dấu vào ô “Thay đổi thông tin đăng ký thuế” và ghi các thông tin đăng ký thuế có thay đổi..."

3. Bài viết tham khảo thêm:
>> Thủ tục chuyển đăng ký người phụ thuộc cho chị gái ?

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Thủ tục thay đổi người phụ thuộc ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật tư vấn pháp luật Thuế