Em cảm ơn!

Người gửi: Tuyết Lan

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật thuế công ty luật Minh Khuê.

Thủ tục xin xác nhận không nợ thuế ở Hồ Chí Minh ?

Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục hỏi đáp của công ty chúng tôi. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Thông tư 38/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính quy định về thủ tục Hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu

Nội dung phân tích:

Tại khoản 1 Điều 140 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định như sau: “Khi có nhu cầu xác nhận việc thực hiện nghĩa vụ nộp thuế (bao gồm xác nhận số tiền thuế, tiền chậm nộp, tiền phạt và các khoản đã nộp khác và/hoặc số tiền thuế đã nộp ngân sách nhà nước), người nộp thuế hoặc cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền phải có văn bản đề nghị xác nhận hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế gửi Tổng cục Hải quan …”.

Như vậy, để xin xác nhận hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế, bạn phải gửi văn bản đề nghị xác nhận hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế đến Tổng cục Hải quan.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.