Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Thuế Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật Thuế trực tuyến, gọi:  1900.6162

Thuế của hộ kinh doanh cá thể ?

Luật Minh Khuê tư vấn pháp luật thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Cơ sở pháp lý: 

Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh

II. Luật sư tư vấn:

Theo quy định của Thông tư 92/2015/TT-BTC thì thuế khoán chính là thuế GTGT và thuế TNCN.

Khoản 2 Điều 1 Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định về người nộp thuế như sau:

"...2. Người nộp thuế nêu tại khoản 1 Điều này không bao gồm cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống."

Như vậy, rõ ràng doanh thu của bạn trên 100 triệu đồng thì bạn là đối tượng phải nộp thuế TNCN và thuế GTGT.

III. Bài viết tham khảo thêm:
>> Hộ kinh doanh tính thuế khoán như thế nào ?

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Thuế của hộ kinh doanh cá thể ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Thuế