Trả lời:

Chào bạn,cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng

Thông tư 39/2014/TT-BTC Hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

2. Luật sư tư vấn:

Để xác định được cá nhân đó có phải nộp thuế và được cấp hóa đơn lẻ hay không cần phải xác định cá nhân đó có phải là cá nhân kinh doanh hay không ?

-Trường hợp cá nhân kinh doanh:  Khi bán tài sản cá nhân phải nộp thuế theo quy định tại thông tư 92/2015/TT-BTC với hoạt động bán tài sản với tỷ lệ thuế GTGT à 1%, thuế TNCN là 0.5%. Cơ quan thuế sẽ cấp hóa đơn lẻ cho cá nhân theo quy định tại Điều 13 Thông tư 39/2014/TT-BTC.

Riêng đối với tài sản là nhà ăn cho công nhân (bất động sản) thì cá nhân đó phải nộp thuế TNCN từ hoạt động chuyển nhượng bất động sản là 2% x giá trị hợp đồng.

-Trường hợp cá nhân không kinh doanh: Theo quy định tại khoản 3 Điều 5 Thông tư 219/2013/TT-BTC thì: "3. Tổ chức, cá nhân không kinh doanh, không phải là người nộp thuế GTGT bán tài sản." Khi không phả là người nộp thuế GTGT thì cá nhân đó không phải kê khai tính nộp thuế GTGT và cơ quan thuế không cấp hóa đơn lẻ. Trường hợp này công ty được lập bảng kê 01/TNDN để bổ sung vào hộ hồ sơ, chứng từ chứng minh chi phí hợp lý.

Cụ thể, căn cứ theo khoản 1 Điều 13 Thông tư 39/3014/TT-BTC: "Trường hợp tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng hoặc thuộc trường hợp không phải kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng thì cơ quan thuế không cấp hóa đơn."

Riêng đối với tài sản là nhà ăn (bất động sản) thì cá nhân đó phải nộp thuế TNCN từ hoạt động chuyển nhượng bất động sản là 2% x giá trị hợp đồng.

Tham khảo bài viết liên quan:

Cấp hóa đơn lẻ cho cá nhân có tài sản cho thuê ?

Kinh doanh vận tải ô tô đóng thuế gì?

Xử phạt khi không khai báo thuế?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật thuế - Công ty luật MInh Khuê