Vậy người môi giới có phải nộp thuế TNCN hay không?

Chân thành cảm ơn Luật sư!

Người gửi: Trần Thị N.M

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mụctư vấn luật thuế Công ty luật Minh Khuê.

  Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi: 1900.6162

 Trả lời:

 

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật thuế thu nhập cá nhân số 26/2012/QH13 sửa đổi, bổ sung của Quốc hội

Thông tư số 111/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính : Hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân

2.Nội dung

Theo Luật thuế thu nhập cá nhân thì  thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng, thực hiện khấu trừ theo tỷ lệ thống nhất 10% đối với thu nhập từ 2 triệu đồng trở lên/lần trả thu nhập (không phân biệt cá nhân có hay chưa có mã số thuế).

" Điểm i Khoản 1 Điều 25 quy định về Khấu trừ thuế đối với một sổ trường hợp khác :

Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân."

Như vậy, theo các quy định trên,mỗi lần chi trả tiền hoa hồng môi giới cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng từ 2 triệu đồng trở lên thì Công ty thực hiện khấu trừ thuế TNCN theo tỷ lệ thống nhất là 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.Trường hợp mỗi lần thanh toán tiền hoa hồng môi giới cho cá nhân dưới 2 triệu đồng thì Công ty không phải khấu trừ thuế TNCN 10% theo quy định. 

Theo thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, công ty bạn chi hoa hồng cho người môi giới bán hàng Nguyễn Văn A trong 1 ngày phát hành nhiều phiếu chi, mỗi phiếu chi đều dưới 2 triệu đồng, nhưng tổng mỗi ngày thanh toán hoa hồng cho anh A là hơn 15 triệu ( >2 triệu). Vì vậy, người môi giới là anh Nguyễn Văn A vẫn phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư tư vấn pháp luật thuế.