Em xin được hỏi là khi chia lợi nhuận thu được cho hai cá nhân kia, hai cá nhân này có phải chịu khoản thuế nào ở công ty em không?

Người gửi:Tinh

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật thuế của Công ty Luật Minh Khuê.

>>  Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi: 1900.1940

 

Trả Lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho hệ thống của Công ty Luật Minh Khuê. Tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau :

Trước hết, hai cá nhân đó không làm cho công ty của bạn nên không chịu bất kỳ sự ràng buộc nào về hợp đồng lao động với công ty. Mối quan hệ giữa hai cá nhân trên và giám đốc công ty bạn là quan hệ hơp đồng hợp tác kinh doanh ba bên, do đó, việc phân chia lợi nhuận cũng như quyền và nghĩa vụ giữa ba bên đó đều đã được thỏa thuận trong hợp đồng. Vì vậy, hai cá nhân hợp tác với giám đốc công ty bạn sẽ không phải chịu khoản thuế nào của công ty.

 Tuy nhiên, vì hai cá nhân này có thực hiện hoạt động kinh doanh dịch vụ tạo ra thu nhập nên theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân về những thu nhập chịu thuế, trong đó có "Thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ", do đó, hai cá nhân này sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân nếu họ  đủ điều kiện nộp thuế.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế - Công ty luật Minh Khuê