Người gửi : D.V.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật thuế của công ty Luật MK

Thuế xây dựng nhà ở tư nhân đối với cá nhân thầu xây dựng ?

 

Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh; hướng dẫn thực hiện một số nội dung sửa đổi, bổ sung về thuế thu nhập cá nhân quy định tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế 71/2014/QH13 và Nghị định 12/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành

2. Luật sư tư vấn:

Trường hợp bạn là cá nhân đứng ra thầu xây dựng bạn sẽ phải thực hiện nộp thuế theo phương pháp khoán đối với trường hợp xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu theo hướng dẫn tại Điểm b khoản 2 Điều 2 Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định:

"- Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 5%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 2%."

Như vậy thuế bạn phải nộp đối với trường hợp của bạn gồm thuế GTGT và thuế TNCN.

Đối với vấn đề này chúng tôi có một số bài viết liên quan, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Thuế xây dựng nhà ở tư nhân là 7% có đúng không ?

Tư vấn luật xây dựng nhà ở riêng lẻ?

Các loại thuế và mức thuế phải đóng khi xây dựng nhà ở tư nhân ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Thuế