1. Doanh nghiệp mới thành lập năm 2014 sẽ thực hiện kê khai thuế GTGT như thế nào?

Theo hướng dẫn của thông tư 219/2013 ngày 31/12/2013 có hiệu lực từ 1/1/2014 thì Doanh nghiệp mới thành lập sẽ kê khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, theo mẫu số 04/GTGT trên hỗ trợ kê khai thuế phiên bản HTKK 3.2.0 kể từ ngày 01/01/2014, trừ khi doanh nghiệp mới thành lập có thực hiện đầu tư, mua sắm tài sản cố định, máy móc, thiết bị có giá trị từ 1 tỷ đồng trở lên ghi trên hoá đơn mua tài sản cố định, máy móc, thiết bị, kể cả hoá đơn mua tài sản cố định, máy móc, thiết bị trước khi thành lập (không bao gồm ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống của cơ sở kinh doanh không hoạt động vận tải, du lịch, khách sạn); tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam theo hợp đồng nhà thầu, hợp đồng nhà thầu phụ và phải gửi Thông báo về việc áp dụng phương pháp tính thuế tới cơ quan thuế quản lý trực tiếp cùng với hồ sơ đăng ký thuế.

Sau đó khi hoạt động được 1 năm thì căn cứ vào doanh thu năm đó có đủ điều kiện trên 1 tỷ không thì sẽ được kê khai thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ.

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900.1940

2. Doanh nghiệp có doanh thu dưới 1 tỷ đăng tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế:

Doanh nghiệp, hợp tác xã đang hoạt động có doanh thu hàng năm từ bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ chịu thuế GTGT dưới một tỷ đồng đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế phải gửi Thông báo về việc áp dụng phương pháp khấu trừ thuế cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất là ngày 20 tháng 12 hàng năm.


3. Thuế suất GTGT đối với thuốc chữa bệnh 5% hay 10% từ năm 2014.

Mấy hôm Công ty mình liên tục nhận được các câu hỏi về thuế GTGT của DƯỢC PHẨM ( thuốc chữa bệnh) - THUẾ SUẤT 5% hay 10% ??? - có một số ý kiến cho rằng: mặt hàng thuốc chịu thuế VAT chuyển lên 10% từ năm 2014.
Mình gửi cả nhà tham khảo VĂN BẢN ĐỐI CHIẾU CHÉO NĐ 209 và NĐ 123, Luật thuế GTGT 13/2008 và Luật sửa đổi bổ sung 31/2013 để các bạn tham khảo.

Và đây là nội dung thông tư 219 hướng dẫn nghị định 209/2013/NĐ-CP có hiệu lực từ 1/1/2014. Điều 10. Thuế suất 5%
...
11. Thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ chuyên dùng cho y tế như: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cứu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm; dụng cụ phòng tránh thai và các dụng cụ, thiết bị chuyên dùng cho y tế khác theo xác nhận của Bộ Y tế.
Bông, băng, gạc y tế và băng vệ sinh y tế; thuốc phòng bệnh, chữa bệnh bao gồm thuốc thành phẩm, nguyên liệu làm thuốc, trừ thực phẩm chức năng; vắc-xin; sinh phẩm y tế, nước cất để pha chế thuốc tiêm, dịch truyền; vật tư hoá chất xét nghiệm, diệt khuẩn dùng trong y tế; mũ, quần áo, khẩu trang, săng mổ, bao tay, bao chi dưới, bao giày, khăn, găng tay chuyên dùng cho y tế, túi đặt ngực và chất làm đầy da (không bao gồm mỹ phẩm).
...

4. Về thay đổi hình thức kê khai nộp thuế GTGT
Về thay đổi hình thức kê khai nộp thuế GTGT ( từ tháng sang quý hay từ quý sang tháng) thì DN đối chiếu với quy định tại TT 156, nếu có thay đổi hình thức kê khai thuế GTGT thì gửi văn bản đăng ký đến CCT Từ 01/01/2014 rất nhiều chính sách, quy định về THUẾ được thay đổi: Từ kê khai, đến sắc thuế... Cụ thể:

1. Doanh nghiệp mới thành lập năm 2014 sẽ thực hiện kê khai thuế GTGT như thế nào?

Theo hướng dẫn của thông tư 219/2013 ngày 31/12/2013 có hiệu lực từ 1/1/2014 thì Doanh nghiệp mới thành lập sẽ kê khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, theo mẫu số 04/GTGT trên hỗ trợ kê khai thuế phiên bản HTKK 3.2.0 kể từ ngày 01/01/2014, trừ khi doanh nghiệp mới thành lập có thực hiện đầu tư, mua sắm tài sản cố định, máy móc, thiết bị có giá trị từ 1 tỷ đồng trở lên ghi trên hoá đơn mua tài sản cố định, máy móc, thiết bị, kể cả hoá đơn mua tài sản cố định, máy móc, thiết bị trước khi thành lập (không bao gồm ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống của cơ sở kinh doanh không hoạt động vận tải, du lịch, khách sạn); tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam theo hợp đồng nhà thầu, hợp đồng nhà thầu phụ và phải gửi Thông báo về việc áp dụng phương pháp tính thuế tới cơ quan thuế quản lý trực tiếp cùng với hồ sơ đăng ký thuế.
Sau đó khi hoạt động được 1 năm thì căn cứ vào doanh thu năm đó có đủ điều kiện trên 1 tỷ không thì sẽ được kê khai thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ
.

2. DN có doanh thu dưới 1 tỷ đăng tự nguyện áp dụng PP khấu trừ thuế:

Doanh nghiệp, hợp tác xã đang hoạt động có doanh thu hàng năm từ bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ chịu thuế GTGT dưới một tỷ đồng đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế phải gửi Thông báo về việc áp dụng phương pháp khấu trừ thuế cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất là ngày 20 tháng 12 hàng năm

3. Thuế suất GTGT đối với thuốc chữa bệnh 5% hay 10% từ năm 2014.

Mấy hôm Công ty mình liên tục nhận được các câu hỏi về thuế GTGT của DƯỢC PHẨM ( thuốc chữa bệnh) - THUẾ SUẤT 5% hay 10% ??? - có một số ý kiến cho rằng: mặt hàng thuốc chịu thuế VAT chuyển lên 10% từ năm 2014.

Mình gửi cả nhà tham khảo VĂN BẢN ĐỐI CHIẾU CHÉO NĐ 209 và NĐ 123, Luật thuế GTGT 13/2008 và Luật sửa đổi bổ sung 31/2013 để các bạn tham khảo.

Và đây là nội dung thông tư 219 hướng dẫn nghị định 209/2013 có hiệu lực từ 1/1/2014.

Điều 10. Thuế suất 5%
...
11. Thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ chuyên dùng cho y tế như: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cứu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm; dụng cụ phòng tránh thai và các dụng cụ, thiết bị chuyên dùng cho y tế khác theo xác nhận của Bộ Y tế.
Bông, băng, gạc y tế và băng vệ sinh y tế; thuốc phòng bệnh, chữa bệnh bao gồm thuốc thành phẩm, nguyên liệu làm thuốc, trừ thực phẩm chức năng; vắc-xin; sinh phẩm y tế, nước cất để pha chế thuốc tiêm, dịch truyền; vật tư hoá chất xét nghiệm, diệt khuẩn dùng trong y tế; mũ, quần áo, khẩu trang, săng mổ, bao tay, bao chi dưới, bao giày, khăn, găng tay chuyên dùng cho y tế, túi đặt ngực và chất làm đầy da (không bao gồm mỹ phẩm).
...
4. Về thay đổi hình thức kê khai nộp thuế GTGT
Về thay đổi hình thức kê khai nộp thuế GTGT ( từ tháng sang quý hay từ quý sang tháng) thì DN đối chiếu với quy định tại TT 156, nếu có thay đổi hình thức kê khai thuế GTGT thì gửi văn bản đăng ký đến CCT

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế - Công ty luật Minh Khuê