Tuy nhiên có ý kiến cho rằng cần phải ghi là Xử phạt Nguyễn Văn A về hành vi vận chuyển hàng hóa trái phép qua biên giới mà không phải là tội phạm quy định tại Điểm a, Khoản 5, Điều 12 Nghị định số 45/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 127/2013/NĐ-CP, ngày 15/10/2013 quy định xử phạt VPHC và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính trong lĩnh vực hải quan.

+ Hình thức xử phạt chính: Phạt tiền;

mức phạt: 20.000.000đ (hai mươi triệu đồng);

Xin hỏi luật sư nên trích dẫn theo hình thức nào? Hoặc Luật sư có thể chỉ giúp tôi một hình thức ghi cho đảm bảo chính xác hơn? Tôi xin chân thành cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật thuế  của Công ty Luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi:  1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc đến Công ty Luật Minh Khuê, căn cứ vào những thông tin bạn cung cấp xin được tư vấn cho bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

- Nghị định số 45/2016/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 127/2013/NĐ-CP ngày 15 tháng 10 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính trong lĩnh vực hải quan 

2. Nội dung tư vấn

Trong nghị định số 45/2016/NĐ-CP quy định :

"Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 127/2013/NĐ-CP ngày 15 tháng 10 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính trong lĩnh vực hải quan

9. Sửa đổi, bổ sung Điều 12 như sau:

" Điều 12. Vi phạm quy định về kiểm soát hải quan

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

a) Không chấp hành lệnh dừng, khám xét phương tiện vận tải theo quy định;

b) Không cung cấp sơ đồ hầm hàng, chỉ dẫn, mở nơi nghi vấn cất giữ hàng hóa trên phương tiện vận tải để thực hiện quyết định khám hành chính.

2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau mà tang vật vi phạm có trị giá dưới 50.000.000 đồng:

a) Chứa chấp, mua bán, vận chuyển hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu không có chứng từ hợp pháp trong địa bàn hoạt động hải quan mà không thuộc trường hợp quy định tại các Điều 7, 8, 9, 13 và Điều 14 Nghị định này;

b) Vận chuyển trái phép hàng hóa, tiền tệ qua biên giới mà không phải là tội phạm.

...."

Hiện nay, không có văn bản nào quy định về tiêu chuẩn, thứ tự, câu từ khi dẫn chiếu văn bản. Tuy nhiên, về nguyên tắc, khi trích dẫn 1 văn bản phải đảm bảo trích dẫn theo đúng điều, khoản, mục được quy định trong văn bản đó. Đối với trường hợp của bạn, nghị định 45/2016/NĐ-CP có quy định về sửa đổi, bổ sung một số điều của nghị định số 127/2013/NĐ-CP. Cụ thể tại khoản 9 Điều 1 Nghị định 45/2016/NĐ-CP đã sửa đổi, bổ sung Điều 12 Nghị định 127/2013/NĐ-CP. Như vậy có nghĩa là khi xử phạt sẽ xử phạt theo nghị định 45/2016/NĐ-CP chứ không phải nghị định 127/2013/NĐ-CP. Vì vậy, việc trích dẫn phải trích dẫn chuẩn theo các nội dung đã quy định tại nghị định 45/2016/NĐ-CP, cụ thể là nội dung quy định tại khoản 9 Điều 1.

Cụ thể: "Xử phạt Nguyễn Văn A về hành vi vận chuyển hàng hóa trái phép qua biên giới mà không phải là tội phạm quy định tại khoản 9 Điều 1 Nghị định số 45/2016/NĐ-CP ngày 26 tháng 5 năm 2016 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 127/2013/NĐ-CP ngày 15 tháng 10 năm 2013 của Chính Phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính trong lĩnh vực hải quan."

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số 1900 6162  hoặc gửi qua emailđể nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế - Công ty luật Minh Khuê