Xin hỏi, khi lập hóa đơn tính thuế GTGT trên giá trả góp là 115 triệu đồng có đúng không?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: H.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật thuế của Công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào chị, cảm ơn chị đã gửi thắc mắc đến Công ty Luật Minh Khuê, căn cứ vào những thông in chị cung cấp xin được tư vấn cho chị như sau:

Cơ sở pháp lý

-Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng

Nội dung phân tích

Theo quy định tại khoản 7 Điều 7 Thông tư 219/2013/TT-BTC có quy định về việc xác định giá tính thuế như sau:

“7. Đối với hàng hóa bán theo phương thức trả góp, trả chậm là giá tính theo giá bán trả một lần chưa có thuế GTGT của hàng hóa đó, không bao gồm khoản lãi trả góp, lãi trả chậm.

Ví dụ 31: Công ty kinh doanh xe máy bán xe X loại 100 cc, giá bán trả góp chưa có thuế GTGT là 25,5 triệu đồng/chiếc (trong đó giá bán xe là 25 triệu đồng, lãi trả góp là 0,5 triệu đồng) thì giá tính thuế GTGT là 25 triệu đồng.”

Như vậy, việc doanh nghiệp A lập hóa đơn GTGT xác định giá tính thuế GTGT 115 triệu đồng là trái quy định của pháp luật. Trong trường hợp này, doanh nghiệp phải xác định giá tính thuế là giá bán trả một lần chưa có thuế GTGT và không bao gồm tiền lãi trả góp.

Tức là, trong trường hợp này, giá tính thuế GTGT là 114,5 triệu.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của chị, cảm ơn chị đã tin tưởng công ty Luật Minh Khuê.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ