Lễ khai trương khách sạn , bên em có một số nhà thầu ủng hệ bằng tiền mặt, Vậy cho em hỏi : - Đây có phải là khoản thu nhập khác ? - Có phải xuất Hóa đơn GTGT để nộp thuế? Theo văn bản Pháp luật nào quy định .

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật thuế của Công ty Luật MK.

Luật sư tư vấn luật thuế gọi: 1900.6162

 

 

Trả lời:

Chào bạn,cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư 78/2014/TT-BTC Hướng dẫn thi hành Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định và hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp

Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng

2. Luật sư tư vấn:

Khoản 15 Điều 7 Thông tư 78/2014/TT-BTC quy định: 

Thu nhập khác bao gồm:

"15. Quà biếu, quà tặng bằng tiền, bằng hiện vật; thu nhập nhận được bằng tiền, bằng hiện vật từ các nguồn tài trợ; thu nhập nhận được từ các khoản hỗ trợ tiếp thị, hỗ trợ chi phí, chiết khấu thanh toán, thưởng khuyến mại và các khoản hỗ trợ khác. Các khoản thu nhập nhận được bằng hiện vật thì giá trị của hiện vật được xác định bằng giá trị của hàng hóa, dịch vụ tương đương tại thời điểm nhận."

Như vậy khoản thu nhập mà công ty bạn nhận được do một nhà thầu ủng hộ bằng tiền mặt được coi là thu nhập khác khi tính thuế TNDN.

Khoản 1 Điều 5 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định: 

"1. Tổ chức, cá nhân nhận các khoản thu về bồi thường bằng tiền (bao gồm cả tiền bồi thường về đất và tài sản trên đất khi bị thu hồi đất theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền), tiền thưởng, tiền hỗ trợ, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác.

Cơ sở kinh doanh khi nhận khoản tiền thu về bồi thường, tiền thưởng, tiền hỗ trợ nhận được, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác thì lập chứng từ thu theo quy định. Đối với cơ sở kinh doanh chi tiền, căn cứ mục đích chi để lập chứng từ chi tiền."

Như vậy, khi công ty bạn nhận khoản tiền ủng hộ từ nhà thầu thì chỉ cần lập chứng từ thu theo quy định mà không phải lập phiếu thu. Bên cạnh đó, công ty bạn cũng không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT đối với khoản thu này.

Nếu bạn còn thắc mắc về cách hạch toán khoản tiền này, mời bạn liên hệ số hotline tổng đài 1900.6162 bấm phím 5 để được hỗ trợ.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật thuế