Do làm ăn thua lỗ nên tôi chuyển làm nhà hàng nhà nghỉ và bị phạt 30 triệu đồng và nay tôi chuyển mục đích sang dịch vụ thương mại ? Vậy số thuế tôi phải nộp được tính ra sao ?  Trước tôi đã được cơ quan thuế tính trừ cho 25 năm 7 tháng vậy nay tính ra sao ?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật thuế của Công ty luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn pháp luật thuế trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Kính chào bạn ! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của chúng tôi. Chúng tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC năm 2014 hợp nhất Thông tư hướng dẫn thực hiện Nghị định 75/2002/NĐ-CP điều chỉnh mức thuế Môn bài do Bộ Tài chính ban hành.

Văn bản hợp nhất 11/VBHN-BTC năm 2015 hợp nhất Nghị định hướng dẫn Luật quản lý thuế và Luật quản lý thuế sửa đổi do Bộ Tài chính ban hành​.

Nghị định số 12/2015/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế​.

Nghị định số 209/2013/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật thuế giá trị gia tăng.

2. Nội dung phân tích:

Được biết bạn là hộ kinh doanh ở miền núi xã Cẩm Thạch, huyện Cẩm Thuỷ, tỉnh Thanh Hoá. Bạn thuê của nhà nước 2838 m2 đất nông nghiệp làm cở sở kinh doanh sản xuất từ 2009 đến 2011.Do làm ăn thua lỗ nên bạn chuyển làm nhà hàng nhà nghỉ và bị phạt 30 triệu đồng . Đến nay nay bạn chuyển mục đích sang dịch vụ thương mại. Trước đây bạn  đã được Cơ quan thuế tính trừ cho 25 năm 7 tháng.Vậy số thuế bạn phải nộp được tính như sau:
 
Thứ nhất, Hiện nay bạn chuyển mục đích kinh doanh sang dịch vụ thương mại, vậy bạn cần phải thông báo với cơ quan thuế về sự thay đổi này, việc thay đổi quy định tại  Điều 8 Văn bản hợp nhất 11/VBHN-BTC về Thay đổi, bổ sung thông tin đăng ký thuế như sau:
"Khi có thay đổi, bổ sung thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế đã nộp, người nộp thuế phải thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (ghi trên giấy chứng nhận đăng ký thuế, giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp) trong thời hạn 10 (mười) ngày làm việc, kể từ ngày có sự thay đổi, bổ sung thông tin."

Mặt khác Theo quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ, xác định số thuế giá trị gia tăng phải nộp tính theo phương pháp trực tiếp trên giá trị gia tăng bằng tỷ lệ % nhân với doanh thu; tỷ lệ % để tính thuế gia trị gia tăng trên doanh thu được quy định theo từng hoạt động như sau:

- Phân phối, cung cấp hàng hóa: 1%

- Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%;

- Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3%;

- Hoạt động kinh doanh khác: 2%

Đối với hộ, cá nhân kinh doanh có mức doanh thu của hàng hóa, dịch vụ hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống thì thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT theo quy định tại Khoản 12, Điều 3 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ.

Vì bạn kinh doanh dịch vụ thương mại, nên thuộc căn cứ để tính tỷ lệ phần trăm thuế giá trị gia tăng bạn cần phải nộp.

Thứ hai, Do bạn là hộ kinh doanh cá thể nên thuộc đối tượng phải nộp thuế môn bài theo 6 mức quy định tại Khoản 2 Mục I Văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC như sau:
                                       

Bậc thuế

Thu nhập 1 tháng

Mức thuế cả năm

1

Trên 1.500.000

1.000.000

2

Trên 1.000.000 đến 1.500.000

750.000

3

Trên 750.000 đến 1.000.000

500.000

4

Trên 500.000 đến 750.000

300.000

5

Trên 300.000 đến 500.000

100.000

6

Bằng hoặc thấp hơn 300.000

50.000

 
   
Do đó, căn cứ thu nhập hàng tháng của hộ kinh doanh cá thể để nộp mức thuế môn bài phù hợp.
 
Thứ ba , Do bạn là chủ hộ kinh doanh cá thể, thuộc đối tượng sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân dựa trên doanh thu thu được từ hoạt động kinh doanh này, thuế thu nhập cá nhân sẽ được tính  dựa vào Khoản 7  Điều 2 Nghị định 12/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế quy định:"Cá nhân kinh doanh nộp thuế thu nhập cá nhân theo tỷ lệ phần trăm (%) trên doanh thu tương ứng với từng lĩnh vực, ngành nghề sản xuất kinh doanh. Cá nhân kinh doanh nhiều lĩnh vực, ngành nghề thực hiện khai và tính thuế theo thuế suất áp dụng đối với từng lĩnh vực, ngành nghề kinh doanh. Trường hợp cá nhân kinh doanh không khai hoặc khai không phù hợp với thực tế kinh doanh thì cơ quan thuế ấn định theo quy định của pháp luật về quản lý thuế."
Cụ thể về các vấn đề liên quan đến kê khai, nộp thuế đối với hộ kinh doanh mời bạn tham khảo bài viết: Mở quán phở có phải nộp thuế không ?
Vậy, số thuế bạn phải nộp dựa vào bạn thực hiện kê khai thuế khi thông báo thay đổi lĩnh vực kinh doanh với cơ quan thuế và dựa trên phần doanh thu hàng tháng để bạn thực hiện nghĩa vụ nộp thuế môn bài và thuế thu nhập cá nhân với Cơ quan quản lý thuế tại nơi bạn đang sinh sống.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về thuế và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế - Công ty luật Minh KHuê