Vậy em có cần nộp tờ khai thuế GTGT tháng 01/2014 cho chi cục thuế ở Ninh Thuận không?

Thứ hai, là Chi nhánh đó chỉ có nhiệm vụ giao dịch nhận hợp đồng vận tải hàng hóa cho khách hàng thôi chứ không sản xuất hay buôn bán hàng hóa gì hết, nên nếu em có xuất hóa đơn thì em lấy hóa đơn của Trụ sở chính ở Bình Thuận xuất luôn, Nên chi nhánh em không cần đặt in và thống báo phát hành hóa đơn được không. 

Em xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê

Em rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư.

Người gửi: Văn Tuyến

>> Luật sư tư vấn luật thuế qua điện thoại gọi:  1900 6162

Tư vấn pháp luật lĩnh vực thuế ?

Tư vấn pháp luật lĩnh vực thuế - Ảnh minh họa

Trả lời:

Công ty Luật Minh Khuê đã nhận được câu hỏi của bạn. Về vấn đề của bạn chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Thứ nhất, do chi nhánh phụ hoạch toán phụ thuộc của công ty ở địa phương khác với trụ sở chính và chi nhánh này chỉ nhận giao dịch vận tải hàng hóa cho khách nên căn cứ theo  điểm c khoản 1 Điều 10 Thông tư 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về Luật Quản lý thuế:

“Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc kinh doanh ở địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính thì đơn vị trực thuộc nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của đơn vị trực thuộc; nếu đơn vị trực thuộc không trực tiếp bán hàng, không phát sinh doanh thu thì thực hiện khai thuế tập trung tại trụ sở chính của người nộp thuế”.

Do vậy, bạn có thể nộp thuế GTGT tại Bình Thuận (trụ sở chính của công ty bạn).

Thứ hai, chi nhánh của công ty không được in và phát hành hóa đơn. Vì theo nguyên tắc tạo hóa đơn tại Điều 5 Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31 tháng 3 năm 2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CPNghị định 04/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ thì tạo hóa đơn là hoạt động làm ra mẫu hóa đơn để sử dụng cho mục đích bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ của tổ chức kinh doanh

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế - Công ty luật Minh Khuê