Cửa hàng của tôi chưa đăng ký giấy phép kinh doanh. Hiện tại bên UBND xã chỗ tôi kinh doanh yêu cầu nộp thuế, bao gồm 3 loại là Thuế môn bài (1 triệu/năm), thuế thu nhập cá nhân (0.5%), thuế GTGT (1%). Phần trăm thuế đều được nhân với số tiền 10 triệu nêu trên. Vậy Luật sư cho tôi hỏi

1. Cửa hàng của tôi chưa đăng ký giấy phép kinh doanh có phải nộp thuế?

2. Những loại thuế mà cửa hàng tôi phải nộp? (Khi chưa có giấy phép kinh doanh)

3. Nếu tôi đăng ký giấy phép kinh doanh thì tôi sẽ phải chịu những loại thuế nào? 

Xin cảm ơn Luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật thuế công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn pháp luật về thuế đối với hộ kinh doanh ?

Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi : 1900.6162

Trả lời

Xin chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi cho luật Minh Khuê. Chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Cơ sở pháp luật:

Nghị định số 39/2007/NĐ-CP của Chính phủ : Về cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh

Nghị định số 02/2008/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Công chứng

-Thông tư 96/2002/TT-BTC Hướng dẫn thực hiện Nghị định số 75/2002/NĐ-CP ngày 30/8/2002 của Chính phủ về việc điều chỉnh mức thế Môn bài;

- Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh; hướng dẫn thực hiện một số nội dung sửa đổi, bổ sung về thuế thu nhập cá nhân quy định tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế 71/2014/QH13 và Nghị định 12/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành

Nội dung trả lời:

Theo quy định tại điều 3 nghị định số 39/2007/NĐ-CP quy định về các trường hợp có tham gia hoạt động kinh doanh mà không đăng ký kinh doanh tuy nhiên đối với trường hợp của bạn là kinh doanh buôn bán quần áo vậy đối tượng kinh doanh của bạn theo hướng dẫn tại Điều 3 nêu trên không thuộc đối tượng không phải đăng ký kinh doanh.

Về mặt hậu quả pháp lý của việc không đăng ký kinh doanh, Khoản 2 Điều 11 của Nghị định số 02/2008/NĐ-CP ngày 16/01/2008 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thương mại quy định như sau: “Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định”.

Vậy đối với trường hợp của bạn nếu bạn không đăng ký kinh doanh thì theo đúng quy định của pháp luật bạn sẽ phải nộp phạt với hành vi kinh doanh mà không đăng ký.

Theo quy định tại Điều 21 Thông tư 156/2013/TT-BTC, cửa hàng quần áo của bạn kinh doanh với hình thức Hộ kinh doanh cá thể thì sẽ khai thuế và xác định thuế phải nộp theo phương pháp khoán: “Cá nhân kinh doanh, nhóm cá nhân kinh doanh không thực hiện chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ.”. Theo đó, bạn phải nộp những loại thuế sau:

Một là, thuế môn bài. Theo khoản 2 Mục I Thông tư Thông tư 96/2002/TT-BTC Hộ kinh doanh cá thể nộp thuế môn bài theo biểu thuế như sau:

   Đơn vị: đồng

   Bậc thuế

           Thu nhập 1 tháng

  Mức thuế cả năm

         1

Trên 1.500.000

          1.000.000

         2

Trên 1.000.000 đến 1.500.000

             750.000

         3

Trên    750.000 đến 1.000.000

             500.000

         4

Trên  500.000   đến   750.000

             300.000

         5

Trên  300.000   đến   500.000

             100.000 

         6

Bằng hoặc thấp hơn   300.000

               50.000

Vậy căn cứ vào mức thu nhập 1 tháng của bạn để xác định mức thuế môn bài  phải nộp.

Theo quy định tại điểm c khoản 1 điều 2 thông tư số 92/2015/TT-BTC có hướng dẫn như sau:

" c) Trường hợp cá nhân kinh doanh theo hình thức nhóm cá nhân, hộ gia đình thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng, không phải nộp thuế thu nhập cá nhân được xác định cho một (01) người đại diện duy nhất trong năm tính thuế.

Ví dụ 3: Hộ gia đình C được thành lập bởi một nhóm gồm 04 cá nhân. Năm 2015 Hộ gia đình C có doanh thu kinh doanh là 180 triệu đồng (>100 triệu đồng) thì Hộ gia đình C thuộc diện phải nộp thuế gia trị giá tăng và thuế thu nhập cá nhân trên tổng doanh thu là 180 triệu đồng." 

Vậy trường hợp của bạn có mức doanh thu 10.000.000 đồng/tháng tức 120.000.000đồng/năm vậy vợ chồng bạn thuộc đối tượng phải nộp thuế khoán trên tổng doanh thu là 120.000.000 đồng bao gồm hai loại thuế GTGT và thuế thu nhập cá nhân.

Đối với bạn tham gia hoạt động kinh doanh là bán quần áo vậy bạn thuộc đối tượng " Phân phối, cung cấp hàng hóa: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 1%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 0,5%." theo quy định tại Điểm b1 khoản 2 điều 2 thông tư số 92/2015/TT-BTC

Về thuế GTGT. 

Số thuế GTGT phải nộp

=

Doanh thu tính thuế GTGT

x

Tỷ lệ thuế GTGT

Về thuế TNCN. 

Số thuế TNCN phải nộp

=

Doanh thu tính thuế TNCN

x

Tỷ lệ thuế TNCN

Vậy với trường hợp kinh doanh của vợ chồng bạn dù đăng ký kinh doanh hay không đăng ký kinh doanh thì bạn vẫn phải thực hiện nghĩa vụ thuế với nhà nước theo hình thức thuế khoán.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng qua email Tư vấn pháp luật qua Email hoặc qua tổng đài 1900.6162 . Chúng tôi sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng./.           

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế