Cán bộ thuế kiểm tra lấy số liệu vật liệu cát, đá sỏi trên sổ của kế toán công ty để tính thuế thu nhập và phí môi trường, sau khi cộng số tiền của công ty đã mua vật liệu ( ke khai trên các hạng mục ) cán bộ thuế lấy số tiền đó nhân với từng loại vật liệu theo quy định để tính thuế tn & MT = số tiền công ty phải nộp,sau đó lấy số tiền đó nhân với sữ phạt chậm nộp thuế TN &MT là 20% cho toàn bộ Như vậy xin luật sư giúp tôi xem cán bộ nghành thuế đã làm đúng chưa, nếu làm đúng phải cụ thể từng bước như thế nào ?

Rất mong sự giúp đỡ của luật sư, xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật thuế của Công ty Luật Minh Khuê.

Nộp thuế thế nào cho đúng?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư số 26/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính : Hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng và quản lý thuế tại Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 2 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

2. Luật sư tư vấn:

" Điều 2. Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 6/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế và Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 của Chính phủ (đã được sửa đổi, bổ sung theo Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 của Bộ Tài chính và Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014) như sau:

“ e) Trường hợp người nộp thuế khai thiếu tiền thuế của kỳ thuế phát sinh trước ngày 01/01/2015 nhưng sau ngày 01/01/2015, cơ quan nhà nước có thẩm quyền phát hiện qua thanh tra, kiểm tra hoặc người nộp thuế tự phát hiện thì áp dụng tiền chậm nộp theo mức 0,05%/ngày tính trên số tiền thuế khai thiếu từ ngày phải nộp theo quy định của pháp luật đến ngày người nộp thuế nộp tiền thuế khai thiếu vào ngân sách nhà nước.”

Vậy đối với trường hợp của bạn mức phạt chậm nộp mà cơ quan thuế đưa ra là chưa có cơ sở pháp lý. theo quy định hiện hành mức phạt chậm nộp tiền thuế là 0,05%/Ngày

Bạn có thể tham khảo thêm các bài viết đính kèm về cách tính thuế tài nguyên và thuế môi trường .

Tham khảo bài viết liên quan:

-Tư vấn về thuế tài nguyên khai thác cát ?

Nội dung cơ bản của Luật Thuế bảo vệ môi trường

Tư vấn về việc góp tài sản cá nhân vào công ty ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua Tư vấn pháp luật miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật - Công ty luật Minh Khuê