Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: P.N

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật thuế của Công ty luật Minh Khuê,

Hỏi về thủ tục xin phát hành hóa đơn VAT ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  - 1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Công ty chúng tôi. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Nghị định số 222/2013/NĐ-CP của Chính phủ: Về thanh toán bằng tiền mặt. 

Nội dung trả lời:

Căn cứ vào quy định tại Điều 6 của Nghị định số 222/2013/NĐ-CP có quy định như sau:

Điều 6. Giao dịch tài chính của doanh nghiệp

1. Các doanh nghiệp không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp.

2. Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng không sử dụng tiền mặt khi vay và cho vay lẫn nhau.

Như vậy trường hợp của bạn thì Công ty mẹ không thể góp vốn bằng tiền mặt vào Công ty con, Công ty của bạn có thể thanh toán bằng séc, bằng ủy nhiệm chi - chuyển tiền và sử dụng các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Công ty chúng tôi, hy vọng chúng tôi đã giải đáp được vấn đề của bạn. Để tìm hiểu thêm thông tin chi tiết bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua địa chỉ email lienhe@luatminhkhue.vn hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162.

Trân Trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT THUẾ.