Theo Thông tư 151/2014/TT-BTC quy định về Thuế  thu nhập doanh nghiệp, có nêu các khoản chi có tính chất phúc lợi cho người lao động thì được tính chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp. Công ty chúng tôi có chi hỗ trợ khó khăn cho người lao động ký hợp đồng mùa vụ do Công ty không tiếp tục ký hợp đồng. Xin cám ơn.

Vậy cho tôi hỏi khoản hỗ trên có được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp theo như quy định không?

Người gửi: B.T.L.P

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật thuếcủa Công ty luật Minh Khuê.

\

Luật sư tư vấn về thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

Thưa quý khách hàng!

 

Công ty Luật TNHH MINH KHUÊ xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng và cảm ơn quý khách đã tin tưởng vào dịch vụ do chúng tôi cung cấp. Vấn đề bạn đang vướng mắc chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Thông tư 151/2014/TT-BTC Hướng dẫn thi hành nghị định số 91/2014/NĐ-CP ngày 01 tháng 10 năm 2014 của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều tại các Nghị định quy định về thuế

Nội dung phân tích:

Theo quy định tại Điều 1 Thông tư 151/2014/TT-BTC: 

"Khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như: chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động; chi nghỉ mát, chi hỗ trợ điều trị; chi hỗ trợ bổ sung kiến thức học tập tại cơ sở đào tạo; chi hỗ trợ gia đình người lao động bị ảnh hưởng bởi thiên tai, địch họa, tai nạn, ốm đau; chi khen thưởng con của người lao động có thành tích tốt trong học tập; chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, tết cho người lao động và những khoản chi có tính chất phúc lợi khác. Tổng số chi có tính chất phúc lợi nêu trên không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.

Việc xác định 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp được xác định bằng quỹ lương thực hiện trong năm chia (:) 12 tháng. Quỹ lương thực hiện trong năm được quy định tại tiết c, điểm 2.5, Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính. Theo đó, Quỹ tiền lương thực hiện là tổng số tiền lương thực tế đã chi trả của năm quyết toán đó đến thời hạn cuối cùng nộp hồ sơ quyết toán theo quy định (không bao gồm số tiền trích lập quỹ dự phòng tiền lương của năm trước chi trong năm quyết toán thuế)."

Như vậy, nếu việc công ty bạn chấm dứt hợp đồng mùa vụ đúng thời hạn và không gia hạn hợp đồng đúng quy định thì việc công ty bạn có chi hỗ trợ khó khăn cho người lao động ký hợp đồng mùa vụ do Công ty không tiếp tục ký hợp đồng cũng được coi là khoản chi có tính chất phúc lợi và được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp. Tuy nhiên, khoản chi này phải có hóa đơn đúng quy định của pháp luật và tổng số chi có tính chất phúc lợi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang quan tâm. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra bản tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong bản tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong bản tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề, rất mong nhận được phản ánh của quý khách tới địa chỉ email: lienhe@luatminhkhue.vn hoặc tổng đài tư vấn trực tuyến 1900.6162. Chúng tôi sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng.!.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT THUẾ.