Anh chị giúp em với ạ, em xuất hóa đơn không đúng thứ tự phải làm sao đây, em xuất hóa đơn số 0043 vào ngày 20/10/2015, còn hóa đơn số 0044 thì là ngày 19/10/2015, hóa đơn số 0043 thì đưa cho khách hàng rồi, còn hóa đơn số 0044 chưa đưa cho khách hàng, anh chị cho em lời khuyên với ? Em xin cảm ơn !

Người gửi: Q.M

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật thuế  Công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn về việc xuất hóa đơn không đúng thứ tự ?

Luật sư tư vấn luật thuế gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

 

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới Công ty Luật Minh Khuê chúng tôi. Với những thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Nghị định 109/2013/NĐ-CP ngày 24/09/2013 quy định xử phạt trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn

Nội dung tư vấn:

Điều 38. Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ
"3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:
a) Lập hóa đơn không đúng thời điểm theo quy định của pháp luật về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;
b) Lập hóa đơn không theo thứ tự từ số nhỏ đến số lớn theo quy định;
c) Ngày ghi trên hóa đơn đã lập xảy ra trước ngày mua hóa đơn của cơ quan thuế;
d) Lập hóa đơn nhưng không giao cho người mua, trừ trường hợp trên hóa đơn ghi rõ người mua không lấy hóa đơn hoặc hóa đơn được lập theo bảng kê;
đ) Không lập bảng kê hoặc không lập hóa đơn tổng hợp theo quy định của pháp luật về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;
e) Lập sai loại hóa đơn theo quy định của pháp luật về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và đã giao cho người mua hoặc đã kê khai thu".

Như vậy, việc xuất hóa đơn số 0043 vào ngày 20/10/2015, còn hóa đơn số 0044 thì là ngày 19/10/2015 là sai. Lẽ ra, hóa đơn 0043 phải được xuất vào ngày 19/10/2015 và hóa đơn 0044 phải xuất vào ngày 20/10/2015 nhưng bạn đã làm ngược lại. Hành vi của bạn sẽ bị xử phạt hành chính với số tiền từ 4.000.000 đến 8.000.000 đồng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật thuế