Em nghiên cứu thông tư 10/2014/TT-BTC tại điều 11 khoản 4 có ghi về xử lý vi phạm như sau:

"4. Phạt tiền 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

a) Làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập hoặc hóa đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) nhưng khách hàng chưa nhận được hóa đơn khi hóa đơn chưa đến thời gian lưu trữ, trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn. Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn, trừ liên giao cho khách hàng, trong thời gian lưu trữ thì xử phạt theo pháp luật về kế toán."

Tại em không thấy đề cập tới việc phạt việc mất hóa đơn liên 1+ 3 mà chỉ ghi xử phạt theo luật kế toán. Thế luật sư cho em hỏi xử theo luật kế toán bên em bị phạt tiền như thế nào ạ?

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: N.B

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật thuế của Công ty luật Minh Khuê,

Hỏi về thủ tục xin phát hành hóa đơn VAT ?

Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn pháp luật của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Căn cứ pháp luật::

Thông tư 10/2014/TT-BTC hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn

Nghị định 105/2013/NĐ-CP hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập.

2. Nội dung phân tích:

Căn cứ khoản 4 điều 11 thông tư 10/2014/TT-BTC quy định:

4. Phạt tiền 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

a) Làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập hoặc hóa đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) nhưng khách hàng chưa nhận được hóa đơn khi hóa đơn chưa đến thời gian lưu trữ, trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn. Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn, trừ liên giao cho khách hàng, trong thời gian lưu trữ thì xử phạt theo pháp luật về kế toán.

Như vậy, trong thông tư quy định: hành vi làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập hoặc đã lập liên 2 nhưng chưa giao cho khách hàng khi hóa đơn chưa đến thời gian lưu trữ trừ trường hợp mất, cháy hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn thì sẽ bị phạt 10 triệu tới 20 triệu đồng. Trường hợp mất, cháy hỏng hóa đơn liên 1, 3 và các liên khác trong thời gian lưu trữ thì sẽ bị xử phạt theo pháp luật về kế toán. Trường hợp của bạn, kế toán bán hàng đã giao liên 2 cho khách hàng và liên 1+3 đang trong thời gian lưu trữ thì bị mất do vậy công ty bạn sẽ bị xử phạt theo pháp luật về kế toán. Căn cứ nghị định 105/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính về kế toán có quy định như sau:

Điều 12. Xử phạt hành vi vi phạm quy định về bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Đưa tài liệu kế toán vào lưu trữ chậm quá 12 tháng so với thời hạn quy định;

b) Lưu trữ tài liệu kế toán không đầy đủ theo quy định;

c) Bảo quản tài liệu kế toán không an toàn, để hư hỏng, mất mát tài liệu trong thời hạn lưu trữ.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các  hành vi sau đây:

a) Sử dụng tài liệu kế toán trong thời hạn lưu trữ không đúng quy định;

b) Không thực hiện việc tổ chức kiểm kê, phân loại, phục hồi tài liệu kế toán bị mất mát hoặc bị huỷ hoại.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Hủy bỏ tài liệu kế toán khi chưa hết thời hạn lưu trữ theo quy định;

b) Tiêu hủy tài liệu kế toán không thành lập Hội đồng tiêu hủy, không thực hiện đúng phương pháp tiêu hủy và không lập biên bản tiêu hủy theo quy định.

Như vậy, tại khoản 1 điều này quy định mức phạt tiền từ 500 nghìn đồng tới 1 triệu đồng đối với hành vi bảo quản tài liệu kế toán không an toàn, để hư hỏng, mất mát tài liệu trong thời hạn lưu trữ. Đối với trường hợp của bạn, liên 1+3 chính là các tài liệu kế toán được lưu trữ nhưng công ty bạn để mất mát tài liệu trong thời gian lưu trữ do vậy sẽ bị xử phạt hành chính mức tiền phạt là từ 500 nghìn đồng tới 1 triệu đồng.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế - Công ty luật Minh Khuê