Pháp luật hiện hành quy định như thế nào?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: L.A

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật thuế của Công ty Luật Minh Khuê

Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào chị, cảm ơn chị đã gửi thắc mắc của mình đến công ty Luật Minh Khuê, căn cứ vào những thông tin mà chị cung cấp xin được tư vấn cho chị như sau:

I. Cơ sở pháp lý

-Thông tư 80/2012/TT-BTC hướng dẫn quản lý thuế về đăng ký thuế

- Văn bản hợp nhất số 33/VBHN-BTC hướng dẫn thực hiện nghị định số 75/2002/NĐ-CP về việc điều chỉnh mức thuế môn bài

-Thông tư số 42/2003/TT-BTC ngày 7/5/2003 của Bộ tài chính hướng dẫn bổ sung, sửa đổi thông tư số 96/2002/TT-BTC ngày 24/10/2002 của Bộ tài chính hướng dẫn thực hiện nghị định số 75/2002/NĐ- CP ngày 30/8/2002 của chính phủ về việc điều chỉnh mức thuế môn bài

II. Nội dung phân tích

1. Về đăng ký mã số thuế

Theo quy định tại điểm c khoản 3 Điều 3 Thông tư 80/2012/TT-BTC thì mã số thuế được cấp như sau:

“c) Mã số thuế 13 số (N1N2N3N4N5N6N7N8N9N10 N11N12N13) được cấp cho:

- Các chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của doanh  nghiệp có phát sinh nghĩa vụ thuế kê khai nộp thuế trực tiếp với cơ quan thuế;”

Căn cứ vào quy định trên thì văn phòng đại diện phải thực hiện đăng ký mã số thuế, việc đăng ký mã số thuế được thực hiện theo quy định tại thông tư 80/2012/TT-BTC.

2.Về việc nộp thuế môn bài

Theo quy định tại khoản 1, khoản 2, khoản 3, điều 37 Luật doanh nghiệp số 60/2005/QH11 ngày 29/11/2005 quy định “Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo ủy quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó. Tổ chức và hoạt động của văn phòng đại diện theo quy định của pháp luật.”

Tại điểm 1, thông tư số 42/2003/TT-BTC ngày 7/5/2003 của Bộ tài chính hướng dẫn bổ sung, sửa đổi thông tư số 96/2002/TT-BTC ngày 24/10/2002 của Bộ tài chính hướng dẫn thực hiện nghị định số 75/2002/NĐ- CP ngày 30/8/2002 của chính phủ về việc điều chỉnh mức thuế môn bài như sau:

“Các Doanh nghiệp Nhà nước, Công ty cổ phần, Công ty trách nhiệmhữu hạn, Doanh nghiệp tư nhân, Doanh nghiệp hoạt động theo Luật đầu tư nướcngoài tại Việt Nam, tổ chức và cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam khôngtheo Luật đầu tư nước ngoài tại Việt Nam, các tổ chức kinh tế của tổ chức chínhtrị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp,đơn vị vũ trang nhân dân, các tổ chức, đơn vị sự nghiệp khác và tổ chức kinhdoanh hạch toán kinh tế độc lập khác;

Các Hợp tác xã, Liên hiệp Hợp tác xã và các Quỹ tín dụng nhân dân(gọi chung là các Hợp tác xã);

Các cơ sở kinh doanh là chi nhánh, cửa hàng, cửa hiệu (thuộc côngty hoặc thuộc chi nhánh)... hạch toán phục thuộchoặc báo sổ được cấpgiấy chứng nhận (đăng ký kinh doanh), có đăng ký nộp thuế, và được cấp mã sốthuế (loại 13 số);”

Bên cạnh đó, ngày 24 tháng 4 năm 2014, Cục thuế tỉnh Tây Ninh đã có công văn hướng dẫn về thuế môn bài đối với văn phòng giao dịch, theo đó:

-Nếu văn phòng đại diện chỉ thực hiện việc giao dịch và xúc tiến thương mại, không tiến hành hoạt động kinh doanh, không tiến hành thu chi tiền thì không phải nộp thuế môn bài.

-Nếu văn phòng đại diện có hoạt động thu - chi thì phải nộp thuế môn bài theo quy định tại Văn bản hợp nhất số 33/VBHN-BTC như sau:

“- Các cơ sở kinh doanh là chi nhánh hạch toán phụ thuộc hoặc báo sổ, các tổ chức kinh tế khác... không có giấy chứng nhận ĐKKD hoặc có giấy chứng nhận ĐKKD nhưng không có vốn đăng ký thì thống nhất thu thuế Môn bài theo mức 1.000.000 đồng/năm.”

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của chị, cảm ơn chị đã tin tưởng Công ty Luật Minh Khuê!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ