Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật thuế của Công ty luật Minh Khuê.

Xuất hóa đơn cho cá nhân mua tinh bột sắn ?

Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư số 39/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính : Hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

Thông tư số 10/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính : Hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn

Thông tư số 166/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính : Quy định chi tiết về xử phạt vi phạm hành chính về thuế

Thông tư số 219/2013/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng

2. Luật sư tư vấn:

Theo thông tin mà bạn đã cung cấp công ty bạn đang trong thời gian lắp đặt máy móc và chưa sản xuất tuy nhiên xảy ra tình huống:

" Cá nhân muốn nhờ Công ty tôi viết hoá đơn để bán mặt hàng (tinh bột sắn) " vậy đối với trường hợp này xảy ra 2 trường hợp như sau:

TH1: Doanh nghiệp bạn có mặt hàng tinh bột sắn xuất cho khách hàng .

Theo khoản 5 điều 5 thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn như sau:

" Điều 5. Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT 

5. Doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản, hải sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho doanh nghiệp, hợp tác xã ở khâu kinh doanh thương mại không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT. Trên hoá đơn GTGT, ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi, gạch bỏ.
Trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho các đối tượng khác như hộ, cá nhân kinh doanh và các tổ chức, cá nhân khác thì phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo mức thuế suất 5% hướng dẫn tại khoản 5 Điều 10 Thông tư này."

Vậy trường hợp này bạn xuất bán hàng hóa này cho cá nhân vậy trên hóa đơn gtgt bạn sẽ xuất hóa đơn chịu thuế GTGT 5%.

TH2: doanh nghiệp bạn không cung cấp hàng hóa mà chỉ xuất hóa đơn khống về việc bán hàng:

Trường hợp của bạn nếu chỉ lập hóa đơn khống thì bạn đã vi phạm điều 22 và điều 23 thông tư 39/2014/TT-BTC về sử dụng hóa đơn bất hợp pháp.

Vậy nếu có tình huống trốn thuế gian lận thuế thì doanh nghiệp sẽ bị sử phạt từ 1 lần tới 3 lần số thuế trốn theo quy định tại Khoản 2, Điều 13 Thông tư 166/2013/TT-BTC 

Nếu không có tình huống trốn thuế gian lận thuế sẽ bị sử phạt về sử dụng hóa đơn bất hợp pháp với mức phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp theo quy định tại điều 11 thông tư 10/2014/TT-BTC.

Tham khảo bài viết liên quan:

Mặt hàng không chịu thuế giá trị gia tăng ?

Tư vấn về trốn thuế và phạt chậm nộp thuế ?

Sử dụng hóa đơn bất hợp pháp kế toán phải chịu trách nhiệm gì ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật thuế.